เมื่อวันที่ ๔ - ๖ กรกฎาคม พ.ศ.๒๕๕๕ คณะกรรมการตรวจประเมินคุณภาพการศึกษาภายใน มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ลงพื้นที่ตรวจประเมินการจัดการศึกษาของส่วนจัดการศึกษาระดับคณะและวิทยาเขต ๗ แห่ง คือ บัณฑิตวิทยาลัย วิทยาเขตหนองคาย วิทยาเขตนครราชสีมา วิทยาเขตอุบลราชธานีวิทยาเขตขอนแก่น วิทยาเขตแพร่ และวิทยาเขตพะเยา