![]() |
อธิการบดี มจร ร่วมงานหนึ่งทศวรรษแห่งการก่อตั้งมหาจุฬาฯ ห้องเรียนเพชรบูรณ์ | ||
วันที่ ๑๓/๐๙/๒๐๑๒ | เข้าชม : ๑๐๐๖๔ ครั้ง | |
ห้องเรียนคณะพุทธศาสตร์ จังหวัดเพชรบูรณ์ กำเนิดขึ้นได้ เพราะความดำริของพระเดชพระคุณพระราชพัชราภรณ์ (ไพฑูรย์ อคฺคธมฺโม) อดีตเจ้าคณะจังหวัดเพชรบูรณ์ และอดีตเจ้าอาวาสวัดไพรสณฑ์ศักดาราม เพื่อจัดตั้งสถาบันการศึกษาระดับอุดมศึกษาให้พระภิกษุสามเณรได้รับการศึกษาชั้นสูงนอกจากการศึกษาพระปริยัติธรรมแผนกธรรมบาลีและแผนกสามัญศึกษา แต่พระเดชพระคุณ ได้มรณภาพลงก่อนส่วนปณิธานของพระเดชพระคุณไม่ได้สูญสลายไปตามสังขารปณิธานความตั้งใจได้ถูกสานต่อโดย พระปริยัติพัชราภรณ์รองเจ้าคณะจังหวัดเพชรบูรณ์ รูปที่ ๑ ฝ่ายการศึกษา เจ้าอาวาสวัดไพรสณฑ์ศักดาราม ได้นำเรื่องการจัดตั้งสถาบันการศึกษาระดับอุดมศึกษาเข้าที่ประชุมคณะสงฆ์จังหวัดเพชรบูรณ์ ครั้งที่ ๐๑/๒๕๔๓ ณ วัดมหาธาตุ ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดเพชรบูรณ์ โดยมีพระเดชพระคุณพระเทพรัตนกวี สมัยที่ดำรงสมณศักดิ์ที่พระศรีพัชโรดม เจ้าคณะจังหวัดเพชรบูรณ์ เป็นประธานในที่ประชุม คณะสงฆ์มีมติเป็นเอกฉันท์มอบให้พระปริยัติพัชราภรณ์ จัดทำเอกสารให้สมบูรณ์แล้วนำเสนอ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย วัดมหาธาตุฯ ท่าพระจันทร์ กรุงเทพมหานคร เพื่อขออนุมัติดำเนินการจัดการศึกษาในระดับอุดมศึกษา ต่อมาทางมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยอนุมัติโครงการขยายห้องเรียน สังกัดคณะพุทธศาสตร์ สาขาวิชาศาสนา ในการประชุมสภาฯ ครั้งที่ ๒/๒๕๔๔ เมื่อวันที่ ๒๓ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๕๔๔ จากปีการศึกษา ๒๕๔๔ ถึงปัจจุบันห้องเรียนคณะพุทธศาสตร์ จังหวัดเพชรบูรณ์ได้เปิดทำการเรียนการสอนหลักสูตรพุทธศาสตรบัณฑิต จำนวน ๓ สาขาวิชาและอีก ๑ หลักสูตร ๑. สาขาวิชาศาสนาสำหรับพระภิกษุสามเณร ๒. สาขาวิชาพระพุทธศาสนาสำหรับพระภิกษุสามเณรและคฤหัสถ์ ๓.สาขาวิชารัฐศาสตร์วิชาเอกการบริหารรัฐกิจสำหรับพระภิกษุ สามเณรและคฤหัสถ์ ๔.หลักสูตรประกาศนียบัตรการบริหารกิจการคณะสงฆ์(ป.บส.) มีอาคารที่ใช้ในการดำเนินกิจกรรม จำนวน ๒ หลัง มีบุคลากรจำนวน ๒๕ รูป/คน แยกเป็นสายผู้บริหาร ๓ รูป/คน สายวิชาการ จำนวน ๑๕ รูป/คน และสายปฏิบัติการวิชาชีพจำนวน ๗ คน คณาจารย์พิเศษ จำนวน ๑๕ รูป/คน นิสิตนักศึกษาที่เข้ารับการศึกษาปีการศึกษา ๒๕๕๕ จำนวน ๔๖๕ รูป/คน มีนิสิตที่สำเร็จการศึกษาและได้รับปริญญาบัตรแล้ว ๗ รุ่น สำหรับปีการศึกษา ๒๕๕๕ ทางคณะกรรมการบริหารจึงได้มีมติร่วมกันจัดงานครบรอบ ๑๐ ปี ขึ้นเพื่อบำเพ็ญกุศลแด่บุรพาจารย์และระดมทุนเพื่อรองรับการขอยกฐานะของห้องเรียนขึ้นเป็นวิทยาลัยสงฆ์พ่อขุนผาเมือง การจัดกิจกรรมครั้งนี้ ทางมหาวิทยาลัย ได้รับความอุปถัมภ์จาก คณะสงฆ์จังหวัดเพชรบูรณ์ หน่วยงานราชการ พ่อค้า ประชาชน ชาวจังหวัดเพชรบูรณ์ และ พุทธศาสนิกชนทั่วไป
ด้านพระธรรมโกศาจารย์ กล่าวว่า "การพัฒนาการศึกษาของห้องเรียนคณะพุทธศาสตร มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ห้องเรียนเพชรบูรณ์ มีพัฒนาการอย่างรวดเร็ว ถือว่าเป็นที่พึ่งของชาวพุทธในจังหวัดนี้และจังหวัดใกล้เคียง นับเป็นแบบอย่างที่ดีของการจัดการศึกษาทางพระพุทธศาสนา และขอชมเชยคณะผู้บริหารที่เสียสละปฏิบัติหน้าที่อย่างเต็มความสามารถทำให้มหาวิทยาลัยเป็นที่รู้จักโดยทั่วไป ในปัจจุบัน มหาวิทยาลัยต้องพัฒนาเพื่อรองรับความเปลี่ยนแปลงของบ้านเมือง โดยเฉพาะในเรื่องของประชาคมอาเซียน ที่กลุ่มประเทศในแถบนี้จะรวมตัวกัน ดังนั้น มหาวิทยาลัยที่มีส่วนในการจัดการศึกษาต้องพัฒนาทั้งบุคลากรและการบริหารจัดการให้สอดคล้องกับการพัฒนาของบ้านเมือง" สมหมาย สุภาษิต/ข่าว กรนันท์ ขันวัง/ภาพ |
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |