![]() |
อุโบสถกลางน้ำ มรดกธรรม ชิ้นสุดท้ายหลวงพ่อปัญญา๕ ปีผ่านไป ปณิธานคืบหน้าอย่างไร | ||
วันที่ ๑๐/๑๐/๒๐๑๒ | เข้าชม : ๑๗๖๕๓ ครั้ง | |
ในด้านศูนย์การแพทย์ปัญญานันทภิกขุ โรงพยาบาลชลประทาน มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ปัจจุบัน เป็นโรงพยาบาลทุติยภูมิระดับสูง ขนาด 300 เตียง สังกัดมหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ กระทรวงศึกษาธิการ โรงพยาบาลชลประทาน ได้เปลี่ยนชื่อเป็น ศูนย์การแพทย์ปัญญานันทภิกขุ ชลประทาน มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ ซึ่งชื่อดังกล่าวได้แจ้งต่อสภานิติบัญญัติแห่งชาติ เมื่อวันที่ 12 กรกฏาคม พ.ศ. 2550 และกราบเรียนหลวงพ่อปัญญานันทภิกขุ และขออนุญาตใช้นามของท่านเป็นชื่อโรงพยาบาลไว้แล้ว เมื่อวันที่ 27 กรกฏาคม พ.ศ. 2550 และโรงพยาบาลชลประทานได้มาสังกัดมหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ เมื่อวันที่ 7 ตุลาคม พ.ศ. 2550 มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒได้จัดตั้งกองทุนหลวงพ่อปัญญานันทภิกขุ เพื่อสืบทอดความตั้งใจของท่าน เพื่อนำกองทุนดังกล่าวมาพัฒนาโรงพยาบาลชลประทาน ให้เป็นโรงพยาบาลที่ดีที่สุดโรงพยาบาลหนึ่ง นอกจากนี้ วัดชลประทานรังสฤษฏ์โดยพระเดชพระคุณพระธรรมวิมลโมลี ยังได้บริจาคเงินเข้าสมทบในการพัฒนาศูนย์การแพทย์ปัญญานันทภิกขุอีก ๔ ล้านบาท คิดถึงหลวงพ่อก็เห็นอนุสรณ์สถานและสิ่งที่หลวงพ่อได้สร้างไว้ให้เราได้สัมผัสและที่สำคัญ คือคำสอนของหลวงพ่อ “เป็นคนดี คิดดี พูดดี ทำดี คบคนดี ..และไปสู่สถานที่ดี” “จงอย่าใช้ชีวิตอยู่ให้หนักบ้านหนักเมือง ทำชีวิตให้มีประโยชน์ ดำรงตนเป็นคนให้ ไม่ใช่เป็นคนเอา ถ้าทุกคนช่วยกันให้ บ้านเมืองก็เจริญ แต่ถ้าคิดแต่จะเอา บ้านเมืองก็ฉิบหาย.” นี่คือคำสอนที่สะท้อนถึงความห่วงใยของหลวงพ่อที่มีต่อทุกคน |
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |