![]() |
อธิการบดี มจร รับมอบและเปิดอาคารเฉลิมพระเกียรติ ๘๔ พรรษามหาราชา | ||
วันที่ ๐๗/๑๑/๒๐๑๒ | เข้าชม : ๙๐๑๑ ครั้ง | |
หน่วยวิทยบริการ มหาจุฬาฯ จ.ชัยภูมิ ๖ พฤศจิกายน ๕๕ ; พระธรรมโกศาจารย์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย (มจร) ได้เดินทางไปยังจังหวัดชัยภูมิ เพื่อรับมอบและเปิดอาคารเฉลิมพระเกียรติ ๘๔ พรรษามหาราชาและอาคารพระยาภักดีชุมพล ๒ หน่วยวิทยบริการจังหวัดชัยภูมิมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย วิทยาเขตนครราชสีมา ซึ่งพระราชภาวนาวราจารย์ รองเจ้าคณะจังหวัดชัยภูมิ ได้ดำเนินงานจัดสร้างวิทยาลัยสงฆ์ชัยภูมิ พร้อมด้วยคณะสงฆ์และพุทธศาสนิกชนชาว หน่วยวิทยบริการจังหวัดชัยภูมิ ได้รับอนุมัติให้เปิดดำเนินการเรียนการสอนหลักสูตรพุทธศาสตรบัณฑิต สาขาการจัดการเชิงพุทธ ตั้งแต่วันที่ ๘ พฤษภาคม พ.ศ.๒๕๕๑ ณ วัดชัยภูมิวนาราม ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัดชัยภูมิ ซึ่งได้รับการสนับสนุนงบดำเนินการจากคณะสงฆ์ชัยภูมิทั้งฝ่ายมหานิกายและฝ่ายธรรมยุตและจากประชาชนทั่วไป โดยมีพระเทพมงคลเมธี เจ้าคณะจังหวัดชัยภูมิ เป็นประธานกรรมการบริหาร และมีพระมหาสมวงษ์ สีลภูสิโต เป็นผู้อำนวยการหน่วย ต่อมาปี พ.ศ.๒๕๕๓ ได้รับอนุมัติให้เปิดสอนหลักสูตรพุทธศาสตรบัณฑิต สาขาวิชารัฐศาสตร์เอกการปกครอง สำหรับบรรพชิตและคฤหัสถ์และหลักสูตรพุทธศาสตรบัณฑิต สาขาวิชาพระพุทธศาสนา สำหรับบรรพชิตและคฤหัสถ์ตามลำดับ ปัจจุบันมีจำนวนนิสิต ๒๖๐ รูป/คน อาคารเรียนที่ขออนุญาตใช้ของวัดชัยภูมิวนาราม ที่มีชั้น ๒ จำนวน ๙ ห้อง จึงไม่เพียงพอที่จะรองรับนิสิตจำนวนดังกล่าว คณะสงฆ์จังหวัดชัยภูมิ ได้ประชุมเพื่อพิจารณาและมีมติเห็นชอบให้ เกล้าฯ พระราชภาวนาวราจารย์ รองเจ้าคณะจังหวัดชัยภูมิ เป็นประธานดำเนินงานจัดสร้างวิทยาลัยสงฆ์ชัยภูมิ และได้มีความเห็นขอบให้ใช้ที่สาธารณะโคกดินแดง ตำบลนาฝาย อำเภอเมือง จังหวัดชัยภูมิแห่งนี้เป็นสถานที่ก่อสร้าง มีการประกอบพิธีวางศิลาฤกษ์อาคารพร้อมกัน ๓ หลัง เมื่อวันที่ ๑๘ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๔ โดยมีนายจรินทร์ จักกะพาก รองปลัดกระทรวงมหาดไทย ซ่งในขณะนั้นดำรงตำแหน่งผู้ว่าราชการจังหวัดชัยภูมิเป็นประธานฝ่ายฆราวาส นำข้าราชการ พ่อค้า ประชาชนเข้าร่วมพิธีและร่วมบริจาคสมทบทุนสร้างจากนั้นเรื่อยมาอย่างพรั่งพร้อมมีคุณสมนึก เล้าอารยะรักษ์ คุณธงชาติ พร้อมพันธุ์ ช่วยก่อสร้างไม่คิดเงินเมื่อวันที่ ๒๔ พฤษภาคม ๒๕๕๕ การก่อสร้างแล้วเสร็จที่ควรจะมอบให้เป็นสมบัติของมหาวิทยาลัยเพื่อใช้เป็นสถานที่จัดการเรียนการสอนต่อไป จึงได้จัดพิธีมอบอาคารเรียนขึ้น เพื่อมอบอาคารเรียนและวัสดุครุภัณฑ์แก่หน่วยวิทยบริการจังหวัดชัยภูมิ เพื่อเป็นศูนย์กลางการศึกษาของคณะสงฆ์และคฤหัสถ์ต่อไป ซึ่งหน่วยมีโครงการเพื่อรองรับการใช้อาคาร สถานที่ ภายในเวลา ๕ ปี ดังนี้ ๑. โครงการเปิดสอนหลักสูตรพระพุทธศานาระดับปริญญาโทในปี ๒๕๖๐ ๒. โครงการเปิดเรียนตามหลักมหาวิทยาลัย ๑ สาขา ๓. โครงการศูนย์การศึกษาพุทธศาสนาวันอาทิตย์และค่ายเยาวชนระดับจังหวัด และ ๔. โครงการยกฐานะของสถาบันขึ้นเป็นวิทยาลัยจังหวัดชัยภูมิต่อไป พร้อมกันนี้ก็จะดำเนินการปรับอาคารเฉลิมพระเกียรติ ๘๔ พรรษามหาราชา เป็นสำนักงานคณะสงฆ์จังหวัดชัยภูมิ และศูนย์รวมกิจการพุทธศาสนารวมทั้งงานพุทธมณฑลชัยภูมิอีกด้วย สมหมาย สุภาษิต/ข่าว/ภาพ |
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |