![]() |
สถาบันภาษาจับมือคณาจารย์อ๊อกฟอร์ดเปิดหลักสูตรอังกฤษเข้าสู่อาเซียน | ||
วันที่ ๑๒/๐๒/๒๐๑๓ | เข้าชม : ๗๒๗๔ ครั้ง | |
โครงการพัฒนาและฝึกอบรมภาษาอังกฤษในครั้งนี้ จะเริ่มดำเนินการตั้งแต่วันที่ ๑๑ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๖ จนถึง วันที่ ๒๘ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๖ โดยแบ่งการอบรมออกเป็น ๔ หลักสูตร คือ (๑) หลักสูตรภาษาอังกฤษทั่วไป (General English) (๒) หลักสูตรภาษาอังกฤษสำหรับครูสอนภาษาอังกฤษ (English for English Teachers) (๓) ภาษาอังกฤษเชิงวิชาการ (Academic Writing) และ (๔) ภาษาอังกฤษเชิงธุรกิจ (Business English)
![]() วัตถุประสงค์หลักในการพัฒนาและฝึกอบรมครั้งนี้มีเป้าหมายเพื่อพัฒนาศักยภาพการใช้ภาษาอังกฤษของบุคลากร และนิสิตของมหาวิทยาลัยในระดับต่างๆ ให้สามารถสื่อสารการใช้ภาษาอังกฤษได้อย่างมีประสิทธิภาพ สามารถใช้ภาษาอังกฤษสื่อสารกับชาวต่างประเทศได้อย่างเป็นทางการมากยิ่งขึ้น และสามารถเขียนบทความวิชาการภาษาอังกฤษเพื่อลงตีพิมพ์ในวารสารระดับชาติและนานาชาติได้มาตรฐานมากยิ่งขึ้น ซึ่งจะทำให้บุคลากรโดยภาพรวมของมหาวิทยาลัยสามารถพัฒนาองค์กรไปสู่การเป็นศูนย์กลางการศึกษาพระพุทธศาสนาในระดับชาติและนานาชาติสอดรับกับวิสัยทัศน์ของมหาวิทยาลัย
![]() มหาวิทยาลัยมหาจฬาลงกรณราชวิทยาลัย ได้ตระหนักรู้ถึงความสำคัญของการพัฒนาภาษาต่างประเทศของบุคลากร และนิสิต จึงยกสถาบันภาษา มจร เป็นหน่วยงานหนึ่งของมหาวิทยาลัย และยกสถานะให้มี "สถานะเทียบเท่าคณะ" โดยการประกาศในราชกิจจานุเบกษา เพื่อให้สถาบันภาษา มจร ทำให้หน้าที่เป็นแหล่งรองรับการพัฒนาศักยภาพการใช้ภาษาต่างประเทศให้สอดรับการเข้าสู่ประชาคมอาเซียนในปี ๒๕๕๘ ทั้งนี้ มหาวิทยาลัยได้จัดสรรงบประมาณจำนวน ๒๐๐,๐๐๐ บาทถ้วน เพื่อเป็นทุนการศึกษาของบุคลากรของมหาวิทยาลัยในระดับต่างๆ ทั้งในส่วนกลาง และส่วนภูิมิภาคเพื่อเข้ารับการพัฒนาและฝึกอบรมในครั้งนี้
|
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |