วันที่ ๑๒ มิถุนายน ๒๕๕๖ พระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ (ไสว โชติโก) รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ ผู้บริหาร คณาจารย์ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย และคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิโครงการอบรมพระธรรมทูตสายต่างประเทศ เยี่ยมชมวัดนวมินทรราชูทิศ เฉลิมพระเกียรติ นครเคมบริดจ์-บอสตัน เรนแฮม มลรัฐเมซซาชูเซตส์ สหรัฐอเมริกา ในการนี้คณะรองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศร่วมประชุม เยี่ยมชมการก่อสร้างอุโบสถ สถานที่ก่อตั้งศูนย์การศึกษาของวัด และร่วมเจริญพระพุทธมนต์เนื่องในโอกาสอัญเชิญพระพุทธรูปประธานเข้าสู่อุโบสถ