![]() |
สถาบันภาษา มช ศึกษาดูงานและเยี่ยมชมสถาบันภาษา มจร | ||
วันที่ ๒๖/๐๗/๒๐๑๓ | เข้าชม : ๕๙๒๑ ครั้ง | |
วันนี้ (๒๐ กรกฏาคม ๒๕๕๖) สถาบันภาษา มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ซึ่งนำโดย รศ. เหรียญ หล่อวิมงคล ผู้อำนวยการสถาบันภาษา ได้พาคณาจารย์ และเจ้าหน้าที่ของสถาบัน จำนวนกว่า ๓๐ ท่าน มาศึกษาดูงาน และเยี่ยมชมสถาบันภาษาเกี่ยวกับการพัฒนาองค์กร การบริหาร การเรียนการสอน และสิ่งแวดล้อมทางการศึกษาด้านภาษา ในการนี้ พระมหาหรรษา ธมฺมหาโส, รศ.ดร. รักษาการผู้อำนวยการสถาบันภาษา มหาจุฬาฯ ได้บรรยายเพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้ประสบการณ์ เรื่อง "การบริหารสถาบันภาษา: การสร้างความแตกต่างแบบจิ๋วแต่แจ๋ว" ภายใต้การบริหารสถาบันภาษาในเชิงการทำการตลาดแบบเจาะจงสินค้าและกลุ่มเป้าหมาย (Niche Market) จุดขายของสถาบันภาษาที่มหาจุฬาฯ มีความโดดเด่น คือ "ภาษาเปลี่ยนชีวิตให้ดีงามได้" เพราะสถาบันภาษาแห่งนี้เน้นทั้งพุทธศาสตร์ และภาษาศาสตร์ ฉะนั้น ทุกกิจกรรมการเรียนการสอน เช่น โครงการยุวชนอาเซียนเพื่อสันติภาพ โครงการภาษาญี่ปุ่นเชิงบูรณาการ โครงการภาษาจีน และโครงการภาษาอังกฤษในทุกระดับ สถาบันภาษา มจร ได้เน้นพัฒนาทั้งมิติความงาม และความสุขภายใน (Soft Side) และมิติการใช้ภาษาเพื่อการสื่อสารกับคนภายนอกได้อย่างมีประสิทธิผล (Hard Side) ฉะนั้น สินค้า (Product) หรือหลักสูตรทุกตัวของสถาบันภาษา มหาจุฬาฯ จึงไม่จำเป็นต้องไปแข็งขันด้านราคา (Pricing) กับสถาบันภาษาแห่งอื่นๆ เพราะเน้นความแตกต่าง (Differentiation) ที่สถาบันอื่นๆ ไม่มี และตัวสถาบันเองสามารถกำหนดราคาที่สามารถเลี้ยงตัวเองอยู่รอดได้ (Commercial) และสามารถตอบสนองการบริการวิชาการแก่สังคมได้ (Social) และแม้สถานที่ของมหาจุฬาฯ จะอยู่ไกลจากชุมชน แต่เพราะความต่างของสินค้าดังกล่าว จึงทำให้ง่ายต่อการตัดสินใจเลือกซื้อสินค้า (Product) และบริการ (Service) ภายใต้ยี่ห้อ (Brand) ของสถาบันภาษา มจร ผ่านการออกแบบรูปลักษณ์และตรายี่ห้อ (Packaging) ให้มีความน่าสนใจมากยิ่งขึ้น ไม่ว่าจะเป็นห้องเรียน ห้องสมุด โลโก้ และสำนักงานที่เป็นสิ่งแวดล้อมทางการศึกษา อย่างไรก็ดี สิ่งสำคัญที่สุดในการเรียนการสอนด้านภาษาคือ "ครูหรืออาจารย์ผู้สอนภาษา" สถาบันภาษา มจร ได้จัดตั้งขึ้นเป็นโครงการภาษาในระยะเริ่มแรกตามมติของสภาวิชาการเมื่อวันที่ ๑๔ ธันวาคม ๒๕๕๐ ภายหลังที่อธิการบดี พระพรหมบัณฑิต,ศ.ดร. ได้ส่งให้พระมหาหรรษา ธมฺมหาโส, รศ.ดร. ไปพัฒนาศักยภาพด้านภาษาอังกฤษ และศึกษาเรียนรู้แนวทางในการพัฒนาสถาบันภาษาที่เมือง Oxford ประเทศอังกฤษเป็นเวลา ๑ ปี เพื่อนำองค์ความรู้ และทักษะดังกล่าวมาจัดตั้งสถาบันภาษา มจร หลังจากที่ทีมงานได้มุ่งมั่นทำงานเพื่อสนองตอบต่อนโยบายของมหาวิทยาลัยอย่างหนัก จึงทำให้มหาวิทยาลัยได้ยกสถานะจากโครงการภาษาขึ้นเป็นสถาบันภาษา โดยให้มีสถานะเทียบเท่ากับคณะ โดยประกาศในราชกิจจานุเบกษา ในวันที่ ๒๗ มิถุนายน ๒๕๕๕ เพื่อทำหน้าที่ในการให้การบริการด้านภาษาแก่ผู้บริหาร คณาจารย์ เจ้าหน้าที่ นิสิต และบุคคลทั่วไป ตามวิสัยทัศน์ของมหาวิทยาลัยที่มุ่งไปสู่การเป็นศูนย์กลางการศึกษาพระพุทธศาสนาในระดับนานาชาติ สถาบันภาษา มหาจุฬาฯ ขออนุโมทนาขอบคุณ รศ.เหรียญ หล่อวิมงคล พร้อมด้วยคณาจารย์และเจ้าหน้าที่ทุกท่าน ที่เห็นความสำคัญของสถาบันภาษา มหาจุฬาฯ และให้เกียรติเลือกสถาบันภาษา มหาจุฬาฯ เป็นแหล่งในการศึกษา และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ในครั้งนี้ เชื่อมั่นว่า สถาบันภาษาทั้งสองแห่งจะร่วมมือกันเพื่อสร้างสรรค์สิ่งที่ดี และมีคุณค่าให้แก่สังคม ประเทศชาติ และพระพุทธศาสนา เพื่อพัฒนาทรัพยากรบุคคลให้มีความพร้อมที่จะรองรับการเข้าสู่ประชาคมอาเซียนซึ่งกำลังจะเดินทางมาถึงในปลายปี ๒๕๕๘ ต่อไป
|
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |