ข่าวมหาวิทยาลัย |
อธิการบดี มจร พร้อมคระผู้บริหารถวายน้ำสรงศพเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ | ||
วันที่ ๑๒/๐๘/๒๐๑๓ | เข้าชม : ๕๔๔๖ ครั้ง | |
พระพรหมบัณฑิต (ศ.ดร.) อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย พร้อมคณะผู้บริหาร ได้เดินทางไปยังวัดสระเกศราชวรมหาวิหาร เพื่อถวายน้ำสรงศพ เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ ขณะที่คลื่นพุทธศาสนิกชนหลั่งไหลสู่วัดสระเกศ
คลื่นพุทธศาสนิกชนหลั่งไหลสู่วัดสระเกศ ร่วมพิธีถวายน้ำสรงศพ 'สมเด็จเกี่ยว' แน่น .... เมื่อ เวลา 12.30 น. บรรยากาศการถวายน้ำสรงศพเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ (เกี่ยว อุปเสโณ) เจ้าอาวาสวัดสระเกศ ราชวรมหาวิหาร ประธานคณะผู้ปฏิบัติหน้าที่สมเด็จพระสังฆราช ในช่วงบ่ายเริ่มคึกคักโดยมีประชาชนผู้ศรัทธาต่างทยอยเดินทางเพื่อร่วมพิธี เป็นจำนวนมาก พร้อมกันนี้ พระพรหมบัณฑิต อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย พร้อมคณะผู้บริหาร ได้เดินทางไปเพื่อถวายน้ำสรงศพ เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ ในขณะที่มีพระสงฆ์จำนวนมากพร้อมพุทธศาสนิกฃนต่างเดินทางร่วมพิธีกันอย่างเนืองแน่น ทำให้เจ้าหน้าที่วัดต้องจัดระเบียบในการถวายน้ำสรงศพ นอก จากนี้ มีการประชาสัมพันธ์ด้วยว่าในเวลา 15.00 น. วันนี้ สำนักพระราชวังเข้าจัดที่ประทับภายในศาลาการเปรียญ ซึ่งอาจต้องหยุดการสรงน้ำชั่วคราว ส่วนประชาชนที่ร่วมทำบุญบำเพ็ญกุศล จะได้รับเข็มกลัดรูปสมเด็จฯ เป็นสิ่งตอบแทน ซึ่งประชาชนที่ต้องการร่วมเป็นเจ้าภาพในงานสวดพระอภิธรรม สามารถลงชื่อและถวายปัจจัยร่วมงานได้เช่นกัน ขณะเดียวกันตลอดงานทางวัดได้เปิดเทปการเทศนาของสมเด็จพระพุฒาจารย์ (เกี่ยว อุปเสโณ) เกี่ยวกับความเป็นมาของวัดสระเกศให้ผู้ร่วมงานได้ฟังด้วย สมหมาย สุภาษิต |
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||