![]() |
ปฐมนิเทศปริญญาโทสันติศึกษา: สู่อ้อมกอดแคมป์สน ต้องมนต์สันติภาพ | ||
วันที่ ๒๑/๐๖/๒๐๑๔ | เข้าชม : ๔๐๓๑ ครั้ง | |
สำหรับกิจกรรมสำคัญในการปฐมนิเทศครั้งนี้ ประกอบด้วย กิจกรรมมอบตัวเป็นศิษย์ การทำวัตร และสวดมนต์เพื่อสันติภาพ เพื่อใช้มนต์เป็นเครื่องมือในการกล่อมเกลาจิตใจให้มีความสงบเย็นมากยิ่งขึ้น อีกทั้งใช้เสียงสวดมนต์เป็นเครื่องมือในการย้อมกายและย้อมใจให้มีพลังที่เข็มแข็ง และแนวแน่ต่ออุดมการณ์แห่งสันติภาพ หลังจากนั้น จึงพัฒนาสันติภาพภายในต่อเนื่องไปจนถึงการ “ภาวนาเพื่อสันติ” กิจกรรมนี้ เป็นการเปิดพื้นที่ให้จิตใจได้สัมผัสกับสันติ คือสภาวะของความสงบเย็นที่ซ่อนอยู่ภายใน เพื่อให้สอดรับกับพุทธศาสนสุภาษิตประจำหลักสูตรที่ว่า “สุขอื่นยิ่งกว่าความสงบไม่มี” ความสงบในลักษณะเช่นนี้เป็นความสงบที่ไม่ขึ้นอยู่กับตัวแปร หรือผลประโยชน์ต่างๆ หากแต่เป็นความสงบที่เกิดขึ้นจากการค้นหาและพัฒนาด้วยตัวเองของวิศวกรสันติภาพทุกคน กิจกรรมที่ถือว่ามีความสำคัญอย่างยิ่ง ในฐานะเป็นจุดเริ่มต้นของการเดินทางเข้าสู่ถนนสายสันติภาพคือ “กิจกรรมจุดเทียนอุดมการณ์เพื่อสันติภาพ” กิจกรรมนี้เป็นการให้สัจจะวาจาต่อตัวเองและครอบครัววิศวกรสันติภาพว่าจะมุ่งมุ่นและตั้งใจในการพัฒนาสันติภายในและช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ทุกหมู่เหล่า โดยการเปล่งสันติวาจาว่า "ข้าพเจ้าขอตั้งสัจจะอธิษฐานว่า ข้าพเจ้าขอบำเพ็ญสันติบารมี พัฒนาชีวีให้รู้ ตื่น และเบิกบาน ร่วมประสานมนุษย์และสังคม ให้อุดมด้วยสันติสุข ในทุกหายใจ ตลอดไปเทอญ" ในขณะที่กิจกรรมสำคัญในวันที่สองเป็นการพิสูจน์ทราบหลักการ “สติ ขันติ และสันติ” ผ่านการเดินธรรมยาตราเพื่อสันติภาพ โดยใช้ระยะเวลาในการเดินทั้งสิ้น ๒ ชั่วโมง กับ ๔๘ นาที โดยเริ่มต้นจากศูนย์พัฒนาศาสนาแคมป์สนไปสู่วัดพระธาตุผาซ่อนแก้ว เป็นระยะทางทั้งสิ้น ๘ กิโลเมตร ทั้งนี้ วิศวกรสันติภาพทั้งรุ่นที่ ๑ และ ๒ ได้เริ่มกันเดินเพื่อค้นหาสันติ ขันติ และสันติ ซึ่งบทเรียนนี้ ได้สร้างการรับรู้และพิสูจน์ทราบด้วยตัวของวิศวกรสันติภาพ สาระสำคัญอีกประการหนึ่งที่วิศวกรสันติภาพทุกรุ่นจำเป็นต้องทำร่วมกันคือ “การปลูกต้นไม้เพื่อต่อลมหายใจให้แก่โลก" เพราะลมหายใจของมนุษย์กับโลกหายใจของโลกเป็นลมหายใจเดียวกัน ต่างฝ่ายจำเป็นต้องอาศัยลมหายใจของกันและกันจึงดำรงอยู่ได้ จากตัวนี้นี้ จึงทำให้วิศวกรสันติภาพทุกรุ่นจึงเริ่มต้นด้วยการแบ่งปันความรักให้แก่สิ่งแวดล้อม นอกเหนือจากการที่ต้องแบ่งปันแก่เพื่อนมนุษย์ในฐานะเป็นครอบครัวเดียวกัน กิจกรรมสุดท้าย คือ กิจกรรมการศึกษาดูงานซึ่งเป็นบุคคลต้นแบบในการเสริมสร้างชุมชนสันติสุข ซึ่ง ดร.เกษร วงศ์มณี ในฐานะเป็นสาธารณสุขอำเภอหล่มสัก นับเป็นต้นแบบสำคัญในการเสริมสร้างแรงบันดาลใจต่อการอุทิศชีวิตเพื่อช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์ในชุมชนต่างๆ ทั้งโครงการสองบาทร่วมลงขันจนนำไปสู่การพัฒนาโรงพยาบาลตำบล และการพัฒนาศูนย์ไกล่เกลี่ยประจำตำบลต่างๆ จนทำให้ประชาชนสามารถมีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น อีกทั้งอยู่ร่วมกันอย่างมีความสุข ครอบครัววิศวกรสันติภาพ ถือว่าเป็นครอบครัวแรกสร้างเล็กๆ ครอบครัวหนึ่งในสังคมโลก ที่มุ่งมั่นและเพียรพยายามที่จะพัฒนาชีวิตและสังคม ดังม๊อตโตของหลักสูตรที่ว่า “สันติศึกษา พัฒนาชีวิตและสังคม อุดมสันติ” ครอบครัวนี้จะร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการทูตสันติภาพเพื่อร่วมส่งต่อลมหายใจแห่งสันติภาพแก่ชาวโลก ดังปฐมบรมพุทโธบายที่ว่า "เธอทั้งหลาย จงเที่ยวไป เพื่อเกื้อกูล เพื่อความสุข เพื่ออนุเคราะห์ชาวโลก"
รายละเอียดเกี่ยวกับโครงการปริญญาโท สาขาสันติศึกษา |
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |