![]() |
กองกิจการนิสิตร่วมมือกับองค์กรนิสิตขับเคลื่อนงานพัฒนากิจกรรมนิสิตและวินัยนิสิต | ||
วันที่ ๐๓/๑๑/๒๐๑๔ | เข้าชม : ๑๘๔๕ ครั้ง | |
เมื่อวันที่ ๓๑ ตุลาคม พ.ศ. ๒๕๕๗ เวลา ๑๓.๐๐ น. ณ ห้องประชุมสันติศึกษา กองกิจการนิสิต สำนักงานอธิการบดี โดย พระมหาประยูร โชติวโร ผู้อำนวยการกองกิจการนิสิต ได้นัดประชุมองค์กรนิสิต ประกอบด้วย สภานิสิต องค์กรบริหารนิสิต และชมรมนิสิต และหัวหน้าห้องเรียนในระดับปริญญาตรีทุกชั้นปีทุกคณะ เพื่อรับฟังข้อคิดเห็นของนิสิต และปรึกษาหารือเรื่องการพัฒนากิจกรรมนิสิตและวินัยนิสิต ทั้งนี้ได้รับความเมตตาจาก พระมหาวิลัย สมาจาโร ผู้ช่วยอธิการบดีฝ่ายกิจการนิสิต เป็นประธานการประชุมได้กล่าวเปิดการประชุมตอนหนึ่งว่า“การประชุมในครั้งนี้เป็นการสนองนโยบายมหาวิทยาลัย และนโยบายของพระเดชพระคุณ พระราชวรมุนี,ดร. (พล อาภากโร ป.ธ.๙) รองอธิการบดีฝ่ายกิจการนิสิต ที่ต้องการขับเคลื่อนงานพัฒนากิจกรรมนิสิตและงานวินัยนิสิตในภาพรวม ของมหาวิทยาลัย ที่จำเป็นต้องฟังเสียงสะท้อนจากทุกภาคส่วน ซึ่งการนี้มหาวิทยาลัยได้มีคำสั่งแต่งตั้งคณะกรรมการวินัยนิสิตเป็นที่เรียบร้อยแล้ว และมหาวิทยาลัยกำลังพิจารณาแต่งตั้งอนุกรรมการพัฒนาและส่งเสริมวินัยนิสิตโดยการมีส่วนร่วมจากองค์กรนิสิต สภานิสิต หัวหน้าห้อง และชมรมนิสิตเป็นอนุกรรมการในการนี้ด้วย ผู้อำนวยการกองกิจการนิสิต จึงได้นัดประชุมเพื่อการนี้..." จากการประชุมที่ประชุมเห็นร่วมกันถึงแนวทางการพัฒนากิจกรรมและวินัยนิสิต ให้เป็นไปตามคุณลักษณ์ของบัณฑิตที่พึงประสงค์ นั้น จำต้องได้รับความร่วมมือจากทุกภาคส่วน โดยเฉพาะการเผยแพร่จุดเด่นของนิสิตมหาวิทยาลัยที่มีอัตลักษณ์บัณฑิตที่โดดเด่นเป็นการเฉพาะคือ "มีศรัทธาอุทิศตนเพื่อพระพุทธศาสนา" ซึ่งมีให้เห็นเป็นที่ประจักษ์ถึงการทำงานที่เสียสละอุทิศตนเพื่อพระพุทธศาสนาและพัฒนาสังคม พิจารณาได้จากการออกปฎิบัติศาสนกิจสนองงานคณะสงฆ์ ทั้ง ๖ ด้านทั้งในระหว่างที่เป็นนิสิตและเป็นบัณฑิตแล้ว คือ ด้านการปกครอง ด้านการศึกษาสงเคราะห์ ด้านศาสนศึกษา ด้านสาธารณูปการ ด้านสาธารณสงเคราะห์ และด้านการเผยแผ่ หรือแม้แต่งานอบรมเยาวชนด้านปลูกฝั่งศีลธรรมอันดีงาม การอบรมค่ายต่าง ๆ และการจัดบรรพชาและอบรมเยาวชนภาคฤดูร้อนทั้งในประเทศและต่างประเทศ
อย่างไรก็ตามในการ ทำงานด้านกิจกรรมพัฒนานิสิตและวินัยนิสิต นั้น จะต้องร่วมมือหลายภาคส่วน ทั้งส่วนคณะต่าง ๆ ส่วนงานสนับสนุน และนิสิต โดยเฉพาะการขับเคลื่อนโดยองค์กรนิสิต สภานิสิต หัวหน้าห้องนิสิตทุกชั้นปี และชมรมนิสิต ควรเข้ามามีบทบาทและร่วมส่งเสริมสนับสนุนการทำงานให้เป็นรูปธรรมและเชิงรุก และในตอนท้ายการประชุมที่ประชุมได้ร่วมแสดงความเห็นถึงการอำนวยความสะดวกเรื่องการฉลองศรัทธาของพุทธศาสนิกชนในอาคารหอฉันว่าจะต้องมีความชัดเจน ในการกำหนดบทบาทหน้าที่ความรับผิดชอบ ตลอดจนการทำงานร่วมประสานกับฝ่ายที่เกี่ยวข้องโดยเฉพาะกองกิจการนิสิต สำนักส่งเสริมพระพุทธศาสนาและบริการสังคม ส่วนธรรมวิจัย และองค์กรนิสิต
นอกจากนี้ที่ประชุมได้เสนอให้มีกิจกรรมโครงการต่าง ๆ เช่น โครงการเพื่อนช่วยเพื่อน โครงการประกวดภาพข่าว “มจรในสายตาฉัน” โครงการกิจกรรมลานธรรม ลานปัญญา โครงการสานฝันปั่นพระนักเขียน (Young Buddhist writer) โครงการปรับปรุงเว็บไซต์กองกิจการนิสิต และโครงการอื่น ๆ ซึ่งการประชุมครั้งนี้นับเป็นการเปิดมิติใหม่ในการทำงานให้เป็นรูปแบบและระบบที่ชัดเจนมากยิ่งมากขึ้น โดยการประชุมมีเจ้าหน้าที่กองกิจการนิสิต สำนักงานอธิการบดี คือ พระปรีดา ปีติธมฺโม หัวหน้าฝ่ายส่งเสริมกิจการนิสิต พระมหาสุริญา อริญฺชโย และพระสังคม กิตฺติญาโณ เจ้าหน้าที่กองกิจการนิสิต ร่วมประชุมและบันทึกการประชุมเพื่อทำเป็นฐานข้อมูลการทำงานขององค์กรนิสิต เพื่อพัฒนาระบบการทำงานให้มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้นทีมงานกองกิจการนิสิต สำนักงานอธิการบดี ขอบคุณองค์กรนิสิต โดยเฉพาะท่านนายกองค์กรนิสิต ประธานสภานิสิต ที่ช่วยประสานงาน และสถาบันภาษาที่อนุเคราะห์ให้ใช้ห้องประชุม ภาพข่าวและรายงานโดย : กองกิจการนิสิต สำนักงานอธิการบดี |
แหล่งข่าว : คณะพุทธศาสตร์ | ||
![]() ![]() |