๔ พฤศจิกายน ๒๕๕๗ พระโสภณวชิราภรณ์ (ไสว) รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ ผจล.วัดอรุณฯ เป็นประธานวางศิลาฤกษ์อาคารห้องสมุดโรงเรียนบ้านร่องคำ ตำบลป่าสังข์ อำเภอจตุรพักตรพิมาน จังหวัดร้อยเอ็ด สังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาร้อยเอ็ดเขต ๑ โดยมีนายคำสี สืบเมืองซ้าย สมาชิกสภาจังหวัดร้อยเอ็ด เป็นประธานฝ่ายฆราวาส ในการนี้มีคณะครู นักเรียนและประชาชนทั่วร่วมพิธีเป็นจำนวนมาก