๒๔ มกราคม ๒๕๕๘ พระโสภณวชิราภรณ์ (ไสว) รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ ผจล.วัดอรุณฯ ให้การรับรองและประชุมร่วมกับคณะผู้อำนวยการวิทยาลัยพุทธศาสตร์สมารตุงคะ ประเทศอินโดนีเซีย ณ ห้องประชุม ๒๐๕ อาคารมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย วัดมหาธาตุ ท่าพระจันทร์ กรุงเทพฯ เพื่อปรึกษาหารือเตรียมความพร้อมการร่วมมือทางวิชาการและเชื่อมสัมพันธไมตรี ระหว่างทั้งสองสองสถาบัน ในโอกาสที่คณะผู้แทนวิทยาลัยพุทธศาสตร์สมารตุงคะเดินทางมาเยือนมหาวิทยาลัยอย่างเป็นทางการ