๑๓ มิถุนายน ๒๕๕๘ พระโสภณวชิราภรณ์(ไสว) รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ ผู้อำนวยการวิทยาลัยพระธรรมทูต ผจล.วัดอรุณฯ ผู้แทนมหาวิทยาลัย เข้าร่วมประชุมสมัชชาสงฆ์ไทยในสหรัฐอเมริกา สมัยสามัญ ครั้งที่ ๓๙/๒๕๕๘ และรายงานผลการดำเนินกิจกรรมต่าง ๆ ของวิทยาลัยพระธรรมทูต ของมหาวิทยาลัย เรื่องงานงานพระธรรมทูต ด้านการศึกษา และด้านอื่น ๆ ต่อที่ประชุมสมัชชาสงฆ์ฯ ณ วัดไทยลอสแองเจลิส มลรัฐแคลิฟอร์เนีย ประเทศสหรัฐอเมริกา