![]() |
พระพรหมบัณฑิต,ศ.ดร.อธิการบดี มจร เป็นประธานเปิดการประชุมวิชาการฯ และกล่าวปาฐกถาพิเศษ ในการประชุมวิชาการการพัฒนาชุมชนท้องถิ่นและสังคมระดับชาติ CSD สัมพันธ์ | ||
วันที่ ๒๙/๐๑/๒๐๑๘ | เข้าชม : ๗๕๕ ครั้ง | |
การประชุมวิชาการ การพัฒนาชุมชนท้องถิ่นและสังคม ระดับชาติ CSD สัมพันธ์ ครั้งที่ 17 “คุณธรรมจริยธรรมกับการพัฒนาที่ยั่งยืน” โครงการ CSD สัมพันธ์ หรือ Community Social Development เกิดจากพัฒนาการความร่วมมือของมหาวิทยาลัยที่มีการเรียนการสอนพัฒนาชุมชน ท้องถิ่นและสังคม เริ่มจากนักศึกษาสาขาพัฒนาชุมชน/สังคม จากมหาวิทยาลัยราชภัฏ ในกลุ่มภาคอีสาน ได้มี ที่ผ่านมา เอื้อประโยชน์ให้กับคนส่วนน้อยในสังคม ในขณะที่ต้องแลกด้วยการทำลายทรัพยากรธรรมชาติ สิ่งแวดล้อมและชีวิตของคนจำนวนมาก มีอุบัติภัยและภัยธรรมชาติเกิดขึ้นไปทั่วโลก เช่น น้ำท่วม ความแห้งแล้ง แผ่นดินไหว โลกร้อน ไฟป่า เป็นต้น จึงเห็นพ้องต้องกันว่า สาเหตุหลักมาจากรากฐานความคิดหรือกระบวนทัศน์ของมนุษย์ต่อสิ่งแวดล้อมรอบตัวเรา ซึ่งเป็นตัวกำหนดรูปแบบ หรือแนวทางของท่าทีในการปฏิสัมพันธ์ กับสิ่งรอบตัวของมนุษย์ สำหรับการประชุมวิชาการการพัฒนาชุมชน ท้องถิ่นและสังคม ระดับชาติ ครั้งที่ 17 และนานาชาติ ครั้งที่ 1 เรื่อง “คุณธรรมจริยธรรมกับการพัฒนาที่ยั่งยืน” ครั้งนี้ คณะสังคมศาสตร์ โดยหลักสูตรบัณฑิตศึกษา สาขาวิชาการพัฒนาสังคม และสถาบันวิจัยพุทธศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ร่วมกับสมาคมพัฒนาชุมชน ท้องถิ่นและสังคม มูลนิธิมั่นพัฒนา วิทยาลัยพัฒนศาสตร์ ป๋วย อึ๊งภากรณ์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์ คณะสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยศรีนครินทรวิโรฒ และสำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) ซึ่งงานนี้จัดขึ้นระหว่างวันที่ 29-31 มกราคม 2561 ณ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย เพื่อเป็นกิจกรรมหนึ่งในการเฉลิมฉลอง 130 ปี แห่งการสถาปนามหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ซึ่งมีผู้ทรงคุณวุฒิ ผู้บริหารและคณาจารย์ นักวิชาการ นักวิจัย และนิสิตนักศึกษาทั้งระดับบัณฑิตศึกษาและระดับปริญญาตรี จำนวนทั้งสิ้น 1,525 คน จากหน่วยงานและสถาบันการศึกษาต่าง ๆ ทั้งในและต่างประเทศ 46 แห่ง เข้าประชุม โดยมีกิจกรรมที่จะดำเนินการประกอบด้วยภาควิชาการและภาคกิจกรรมสัมพันธ์ คณะกรรมการดำเนินงานคาดว่า ผลของการจัดงานประชุมวิชาการครั้งนี้ จะนำไปสู่ความร่วมมืออันดีงานระหว่างภาคีเครือข่าย ในการพัฒนาองค์ความรู้ด้านการพัฒนาชุมชน ท้องถิ่นและสังคม เพื่อสร้างคุณค่าและการนำไปใช้ประโยชน์เพิ่มมากขึ้น จะนำไปสู่การขับเคลื่อนประสานเครือข่ายความร่วมมือ และนำไปสู่การพัฒนาที่ยั่งยืน ก่อให้เกิดการเปลี่ยนแปลงเชิงสร้างสรรค์และสร้างฐานปัญญาแก่สังคมไทยและสังคมโลกอีกด้วย การนี้ พระพรหมบัณฑิต,ศ.ดร.อธิการบดี มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย เมตตาเป็นประธานเปิดการประชุมวิชาการ การพัฒนาชุมชนท้องถิ่นและสังคม ระดับชาติ CSD สัมพันธ์ ครั้งที่ 17 โดยปาฐกถาพิเศษในหัวข้เรื่อง “คุณธรรมจริยธรรมกับการพัฒนาที่ยั่งยืน” ณ หอประชุม มวก 48 พรรษา มจร วังน้อย อยุธยา วันที่ 29 มกราคม 2561
ขอขอบคุณ : ภาพ/ข่าว จาก MCU TV และ Potomcu Koranan
|
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |