เมื่อวันที่ ๑๗ มีนาคม ๒๕๕๔ เวลา ๑๘.๐๐ น. พระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ (ไสว โชติโก) รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ เป็นประธานในพิธีเปิดการอบรมวิปัสสนากัมมัฏฐาน ในโครงการ "พัฒนาจิตเพื่อชีวิตที่สมดุล" จัดโดย มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี ระหว่างวันที่ ๑๗-๑๙ มีนาคม พ.ศ.๒๕๕๔ ณ อาคารหอฉัน ชั้น ๔ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ตำบลลำไทร อำเภอวังน้อย จังหวัดพระนครศรีอยุธยา โครงการดังกล่าวเป็นหนึ่งในโครงการพัฒนาคุณภาพชีวิตเจ้าหน้าที่ของมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี มีผู้เข้ารับการอบรม จำนวน ๕๕ คน พร้อมกันนี้ พระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ ได้ให้โอวาทแก่ผู้เข้ารับการอบรม มีใจความตอนหนึ่งว่า "การมาปฏิบ้ติธรรมเพื่อพัฒนาจิตในครั้งนี้ มีกำหนดอยู่ ๓ กำหนด คือ ๑. กำหนดจัดกิจกรรมประจำปีของมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี ๒. กำหนดตารางการอบรมตลอดระยะเวลา ๓ วัน ๓. กำหนดอิริยาบถใหญ่และอิริยาบถย่อย ในช่วงระยะเวลารับการอบรม"