ข่าวมหาวิทยาลัย |
เอกอัครราชทูตสหรัฐอเมริกาเยี่ยมชม มจร | ||
วันที่ ๐๑/๐๔/๒๐๑๑ | เข้าชม : ๘๗๖๗ ครั้ง | |
เมื่อวันที่ 21 มีนาคม 2554 เวลา 15.20 น. พระธรรมโกศาจารย์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร คณาจารย์ เจ้าหน้าที่ นิสิต ได้ให้การต้อนรับ ฯพณฯ คริสตี้ เคนนี่ย์ (Kristie A. Kenney) เอกอัครราชทูตสหรัฐอเมริกาประจำประเทศไทยคนใหม่ พร้อมคณะซึ่งได้เดินทางเยี่ยมมหาวิทยาลัย โดยได้นำสักการะพระบรมรูปรัชกาลที่ 5 สักการะพระบรมสารีริกธาตุ ชมภาพพิธีอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ ชมโบสถ์กลางน้ำ และชมอาคารหอประชุม มวก. ๔๘ พรรษา ตามลำดับ ฯพณฯ เอกอัครราชทูตคริสตี้ เคนนี่ย์ (Kristie A. Kenney) เป็นข้าราชการกระทรวงการต่างประเทศอาวุโส ก่อนเดินทางมาประเทศไทย ท่านทูตเป็นสตรีคนแรกที่ดำรงตำแหน่งเอกอัครราชทูตสหรัฐอเมริกาประจำประเทศฟิลิปปินส์ ระหว่างปีพ.ศ. 2549 - 2553 ท่านทูตเริ่มอาชีพนักการทูตเมื่อปีพ.ศ.2524 ตำแหน่งขณะประจำในต่างประเทศของท่านทูต มีอาทิ เอกอัครราชทูตสหรัฐอเมริกาประจำประเทศเอกวาดอร์ และประจำที่สถานเอกอัครราชทูตสหรัฐฯ ในจาเมกา สวิตเซอร์แลนด์ และอาร์เจนตินา ฯพณฯ เอกอัครราชทูตคริสตี้ เคนนี่ย์ (Kristie A. Kenney) พูดภาษาสเปนและภาษาฝรั่งเศส และสามารถพูดภาษาไทยได้เล็กน้อย มารดาของเอกอัครราชทูตเคนนี่ย์เป็นข้าราชการครูเกษียณอายุ และบิดาเป็นทหารผ่านศึกสงครามโลกครั้งที่ 2 ท่านทูตเติบโตในย่านชานเมืองของกรุงวอชิงตัน ดี.ซี. โดยสำเร็จการศึกษาระดับปริญญาตรีจากมหาวิทยาลัย Clemson และปริญญาโทจากมหาวิทยาลัย Tulane เมืองนิวออร์ลีนส์
ก่อนที่ ฯพณฯ เอกอัครราชทูตคริสตี้ เคนนี่ย์ (Kristie A. Kenney) เดินทางมาประเทศไทย ท่านทูตได้กล่าวไว้ว่า "สิ่งแรกที่ดิฉันอยากจะทำคือ การได้พบคนไทย ดิฉันหวังจะได้เรียนรู้เกี่ยวกับชีวิตของคนไทย อยากเห็นว่าคนไทยอยู่กันอย่างไร ทำงานอย่างไร อยากเห็นมหาวิทยาลัยและโรงเรียนของไทย รวมถึงภูเขาและทะเล ตลอดจนสัมผัสกับประวัติศาสตร์และวัฒนธรรมของไทยซึ่งเป็นที่รู้จักไปทั่วโลก"
|
แหล่งข่าว : กองวิเทศสัมพันธ์ | ||