![]() |
กมธ.ศาสนาฯ มอบ พุทธคุณูปการ ปี 54 | ||
วันที่ ๒๙/๐๔/๒๐๑๑ | เข้าชม : ๘๔๒๕ ครั้ง | |
พระธรรมโกศาจารย์ ศ.ดร. อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ได้กล่าวต้อนรับผู้เข้ารับรางวัลพุทธคุณูปการ ณ หอประชุมมหาวชิราลงกรณ มหาจุฬา วังน้อย เมื่อวันเสาร์ที่ 23 เมษายน 2554 “พิธีถวายและมอบรางวัลพุทธคุณูปการของคณะกรรมาธิการการศาสนา ศิลปะและวัฒนธรรม สภาผู้แทนราษฎร ครั้งนี้ได้ผ่านการพิจารณาคัดเลือกจากคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิ กลั่นกรอง จนกระทั่งมาถึงการมอบ และในใบประกาศเกียรติคุณนั้นมีลายเซ็นเจ้าประคุณสมเด็จประธานคณะผู้ปฏิบัติหน้าที่สมเด็จพระสังฆราช (สมเด็จพระพุฒาจารย์) และลายเซ็นท่านประธานรัฐสภา (นายชัย ชิดชอบ) นับว่าเป็นประกาศที่มีเกียรติสำรับชาวไทยและชาวต่างประเทศ เป็นการยืนยันถึงการทำหน้าที่ของท่านทั้งหลายทั้งในส่วนตนและส่วนองค์กร
ในส่วนของการทำหน้าที่อย่างนี้นั้น ถือว่าทุกฝ่ายทั้งฝ่ายของคณะอนุกรรมาธิการ ทั้งฝ่ายของพวกเราทั้งหมด ได้ปฏิบัติตามพุทธปรินิพพาน 4 ข้อ ที่องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ได้ประกาศไว้ก่อนเสด็จดับขันธ์ปรินิพพาน ในมหาปรินิพพานสูตร ว่าเราจะไม่ปรินิพพานตราบเท่าที่พุทธบริษัททั้ง 4 ยังไม่ได้ทำหน้าที่ให้ครบถ้วนสมบูรณ์ทั้ง 4 ประการ หนึ่งก็คือการศึกษาธรรมะ สองปฏิบัติธรรมะ สามเผยแผ่ธรรมะนั้น และสี่ปกป้องคุ้มครองพระพุทธศาสนา ตราบเท่าที่พวกเราทั้งห้องประชุมนี้ทำหน้าที่ทั้ง 4 ประการ ศึกษาธรรมะ ปฏิบัติธรรมะ เผยแผ่หรือประกาศธรรมะ และปกป้องคุ้มครองพระพุทธศาสนา ฝ่ายผู้รับรางวัลนั้นได้ทำหน้าที่ประจักษ์ชัดจึงได้รับรางวัล ต้องขออนุโมทนาชื่นชมต่อคณะอนุกรรมาธิการกิจการพระพุทธศาสนา ที่วิริยะอุสาหะอย่างยิ่งที่ปกป้องคุ้มครองพระพุทธศาสนาตามที่บัญญัติไว้ในรัฐธรรมนูญ มีภาระหน้าที่หลายประการที่คณะอนุกรรมาธิการได้ทำ และหนึ่งในนั้นก็คือการส่งเสริมสนับสนุนผู้ที่ทำหน้าที่ชาวพุทธดีงามทั้ง 4 ประการ เป็นการแสดงออกให้ปรากฏซึ่งการปฏิบัติตามประกาศพุทธปรินิพพานทั้ง 4 ประการ และในที่ประชุมเป็นที่ประชุมของผู้เป็นพุทธบุตร ทำหน้าที่ครบถ้วนสมบูรณ์ทั้ง 4 ประการ จึงน่าอนุโมทนายินดีอย่างยิ่ง และมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ได้มีส่วนสนับสนุนในการสนับสนุนครั้งนี้ จึงเป็นกิจกรรมที่ถือว่าตามรอยพระราชฉันทะปรินิพพานขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ในที่สุดนี้ ขออนุโมทนาทุกท่าน และขอต้อนรับเพื่อนสหธรรมิกและอุบาสกอุบาสิกาชาวต่างชาติ ด้วยการกล่าวคำต้อนรับในโอกาสนี้” สำหรับความเป็นมาของรางวัลพุทธคุณูปการนั้น ตามมติของคณะกรรมาธิการกิจการศาสนา ได้กำหนดรางวัลพุทธคุณูปการขึ้นเพื่อแสดงความกตัญญูกตเวที ในการนี้ นายบำรุง พันธุ์อุบล ผู้อำนวยการกลุ่มงานคณะกรรมาธิการการศาสนา ศิลปะและวัฒนธรรม สำนักงานเลขาธิการสภาผู้แทนราษฎร ซึ่งได้ปฏิบัติหน้าที่เลขานุการและวิชาการ ได้เสนอนำชื่อรางวัลให้ที่ประชุมได้พิจารณา ด้วยการเสนอคำว่า “พุทธคุณูปการ” ซึ่งมาจากคำสามคำ คือ“พุทธ” หมายถึง พระพุทธศาสนา “คุณ” หมายถึง คุณความดีหรือความเกื้อกูล และ “อุปการ” หมายถึง การอุดหนุนทำความดี เมื่อนำมาสมาสกันจะได้คำว่า “พุทธคุณูปการ” หมายถึง ผู้ให้การสนับสนุนการประพฤติปฏิบัติธรรมหรือทำความดีต่อพระพุทธศาสนา หรือผู้ทำคุณประโยชน์ต่อพระพุทธศาสนา การมอบรางวัลที่มีชื่ออันเป็นมงคลนามนี้ ได้แบ่งเป็นสามระดับ คือ ระดับเพชร เรียกว่า “วัชรเกียรติคุณ” ระดับทอง เรียกว่า “กาญจนเกียรติคุณ”และ ระดับเงิน เรียกว่า “รัชตเกียรติคุณ” โดยพิธีมอบรางวัลของปีนี้ เจ้าประคุณสมเด็จพระมหารัชมังคลาจารย์ ได้ให้ความเมตตารับเป็นผู้ปฏิบัติหน้าที่แทนประธานคณะผู้ปฏิบัติหน้าที่สมเด็จพระสังฆราช เป็นองค์ประธานมอบรางวัล โดยมี นายสมเกียรติ ศรลัมพ์ รองประธานคณะกรรมาธิการการศาสนาฯ คนที่สาม กล่าวรายงานวัตถุประสงค์การจัดงานฯ และนายแพทย์พรชัย พิญญพงษ์ ประธานองค์การยุวพุทธศาสนิกสัมพันธ์แห่งโลก กล่าวแสดงความยินดีต่อผู้เข้ารับรางวัล ฝ่ายประชาสัมพันธ์และเผยแผ่/ข้อมูล/ภาพ |
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |