มจร วังน้อย 2 พ.ค. 54; มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย (มจร) ต.ลำไทร อ.วังน้อย จ.พระนครศรีอยุธยา ได้มีการจัดงานวันจำนงค์ ทองประเสริฐ ครั้งที่ 9 ณ อาคาร มวก.๔๘ พรรษา โดยมีคณะกรรมการจัดงาน คณะกรรมการสมาคมศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย คณะกรรมการมูลนิธิจำนงค์ ทองประเสริฐ คณะศิษย์และผู้มีเกียรติร่วมในพิธี
พระธรรมโกศาจารย์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย กล่าวว่า ตามที่ประธานคณะกรรมการมูลนิธิจำนงค์ ทองประเสริฐ โดยคณะทำงานได้พิจารณาผู้สมควรได้รับรางวัลจำนงค์ ทองประเสริฐ ประจำปี 2554 จึงได้ประกาศเชิดชูเกียรติและมอบรางวัลแก่ผู้มีผลงานดีเด่น ในสาขาวิชาพระพุทธศาสนา ด้านวรรณกรรม ได้แก่ พระธรรมกิตติวงศ์ (ทองดี สุรเตโช) ราชบัณฑิต ผู้มีผลงานดีเด่นในสาขาวิชาพระพุทธศาสนา ด้านการเผยแผ่ ได้แก่ พระราชปฏิภาณมุนี (บุญมา อาคมปุญโญ) และพระราชวิจิตรปฏิภาณ (สุนทร ญาณสุนทโร) ผู้มีผลงานดีเด่นในสาขาวิชาพระพุทธศาสนา ด้านการส่งเสริมปริยัติศาสนา ได้แก่ นายแพทย์รัศมี วรรณิสสร ผู้มีผลงานดีเด่นในสาขาวิชาพระพุทธศาสนา ด้านการส่งเสริมปฏิบัติศาสนา ได้แก่ คุณหญิงสมปอง วรรณิสสร
ผู้มีผลงานดีเด่นในสาขาวิชาพระพุทธศาสนา ด้านการอุปถัมภ์บำรุงพระพุทธศาสนา ได้แก่ นางสาวสนธยา กล่อมเปลี่ยน ผู้มีผลงานดีเด่นในสาขาวิชาปรัชญา ได้แก่ ดร.วีรชาติ นิ่มอนงค์ ผู้มีผลงานดีเด่นในสาขาวิชาภาษาไทย ด้านการใช้ภาษา(พิธีกรทางวิทยุและโทรทัศน์) ได้แก่ ร้อยโทหญิงชลรัศมี งาทวีสุข และผู้มีผลงานดีเด่นในสาขาวิชาภาษาไทย ด้านการใช้ภาษา(พิธีกรทั่วไป) ได้แก่ นาวาเอกสุรินทร์ คุ้มจั่น
ในภาคบ่ายได้มีการรดน้ำขอพรจากศาสตราจารย์พิเศษจำนงค์ ทองประเสริฐ ราชบัณฑิต และมีเสวนาเรื่อง “ร่วมสร้างความสามัคคี ทำดีเพื่อในหลวง” โดย พระราชวิจิตรปฏิภาณ ศ.ดร.วิษณุ เครืองามอดีตรองนายกรัฐมนตรี รศ.บุญเรือง อินทวรันต์ พุทธศาสนาบัณฑิต รุ่น 5/2502 ดำเนินการเสวนา โดย ร้อยโทหญิง ชลรัศมี งาทวีสุข
การจัดงานวันจำนงค์ ทองประเสริฐ มีวัตถุประสงค์สำคัญเพื่อส่งเสริมการศึกษาพระพุทธศาสนา พุทธปรัชญา ภาษาไทยและวัฒนธรรมไทย ตามวัตถุประสงค์ของมูลนิธิ เพื่อเผยแพร่ผลงานของมูลนิธิ และเพื่อเชิดชูเกียรติของศาสตราจารย์พิเศษจำนงค์ ทองประเสริฐ
ณรงค์ หนูเชื้อ /ข่าว/ภาพ, สมหมาย สุภาษิต ข้อมูล