วันนี้ (๒๙ พ.ค. ๕๔) เวลา ๐๙.๐๐ น. พระสุธีธรรมานุวัตร คณบดีบัณฑิตวิทยาลัย ได้เป็นประธานในพิธีเปิดปฐมนิเทศนิสิตใหม่ประจำปีการศึกษา ๒๕๕๔ ณ ห้องประชุมซี มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย วังน้อยอยุธยา จากนั้น ดร.ประพันธ์ ศุภษร รองคณบดีบัณฑิตวิทยาลัย ได้บรรยายแนะนำเกี่ยวกับการจัดการศึกษาของบัณฑิตวิทยาลัยโดยภาพรวม และแนะนำบุคลากรบัณฑิตวิทยาลัย พระมหาศรีทนต์ สมจาโร ผอ.ส่วนหอสมุด ได้แนะนำการเข้าใช้บริการห้องสมุดและคอมพิวเตอร์ค้นคว้าทั้งที่วังน้อย และวัดมหาธาตุ หลังจากนั้นมีกิจกรรมการพบปะนิสิตรุ่นพี่และรุ่นน้องในการแนะนำการวางตัวและการศึกษาในมหาวิทยาลัยของแต่ละคณะแต่ละสาขาวิชา ในช่วงบ่าย พระเดชพระคุณ พระธรรมโกศาจารย์,ศ.ดร. ราชบัณฑิตจะแสดงปาฐกถาพิเศษ เรื่อง"เทคนิคการศึกษาให้ประสบความสำเร็จและมีคุณภาพ" และพิธีมอบตัวเป็นศิษย์ รวมถึงคณบดีจะได้กล่าวต้อนรับและให้โอวาทแก่นิสิตใหม่ ในปีการศึกษานี้ มีนิสิตใหม่ทั้งระดับบัณฑิตศึกษา ที่จัดการศึกษาโดยบัณฑิตวิทยาลัย ระดับปริญญาโท จำนวน ๘๒ รูป/คน และระดับปริญญาเอก ทุกแบบ จำนวน ๑๑๒ รูป/คน และที่จัดการศึกษาโดยคณะทั้งสี่ เข้าร่วมพิธีปฐมนิเทศ รวมจำนวน ทั้งสิ้น ๔๘๗ รูป/คน