เมื่อวันที่ ๑๕ สิงหาคม ๒๕๕๔ พระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ (ไสว โชติโก) รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย และคณะ เดินทางไปประเทศเกาหลีใต้ ในนามตัวแทนของมหาวิทยาลัย เพื่อประชุมร่วมกับสถาบันสมทบ วิทยาลัยพระพุทธศาสนาดองกุก ซอนบอบ ประเทศเกาหลีใต้ ในประเด็นเกี่ยวกับการเรียนการสอนและระบบทะเบียนนิสิต โดยได้ซักถามถึงกระบวนการเรียนการสอน การบริหารงาน และระบบทะเบียนนิสิต ของวิทยาลัยพระพุทธศาสนาดองกุก ซอนบอบ พร้อมกันนี้ได้รับฟังปัญหาและอุปสัคในการจัดการเรียนการสอนรวมถึงการติดต่อประสานงานในปัจจุบัน เพื่อนำมาปรับปรุงแก้ไขให้ดียิ่งขึ้นสืบไป คณะของมหาวิทยาลัยที่ร่วมเดินทางไปในครั้งนี้ประกอบ พระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ, พระมหาสมบูรณ์ วุฑฺฒิกโร รองคณบดีบัณฑิตวิทยาลัย, พระมหาปัญญา ปญฺญาสิริ หัวหน้าฝ่ายประเมินผลการศึกษา กองทะเบียนและวัดผล, พระมหาประยูร โชติวโร เลขานุการสำนักงานคณบดีคณะพุทธศาสตร์ และพระมหาสุภกันต์ สุขุมาโล เจ้าหน้าที่บันทึกข้อมูล กองวิเทศสัมพันธ์