มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ได้อนุมัติผู้อำนวยการ รองผู้อำนวยการส่วนหอสมุดกลาง เข้าร่วมประชุมผู้ บริหารระดับกลาง ห้องสมุดสถาบันอุดมศึกษา รุ่นที่ ๕ วันที่ ๒๒-๒๗ สิงหาคม ๒๕๕๔ ซึ่งจัดโดยข่ายงานห้องสมุดมหาวิทยาลัยส่วนภูมิภาคและสำนักงานหอสมุด มหาวิทยาลัยบูรพา โดยมี ศ.นพ.สมพล พงศ์ไทย อธิการบดีมหาวิทยาลัยบูรพาเป็นประธานเปิดงาน มีอาจารย์ ดร.สุชาติ สังข์เกษม พล.อ.ต.นายแพทย์บุญเลิศ จุลเกียรติ เป็นวิทยากร มีผู้บริหารห้องสมุดสถาบันอุดมศึกษาส่วนภูมิภาค PULINET จำนวน ๖๐ ท่านเข้ารับการอบรม
หัวข้อในการอบรมประกอบด้วยหลักการคิดเชิงบวก (Positive Thinking) การคิดเชิงสร้างสรรค์ (Creative Thinking) เทคนิกการแก้ไขปัญหาและตัดสินใจในการบริหารจัดการ หลักการครองตน ครองคน และครองงานของผู้บริหาร การศึกษาดูงานห้องสมุดมหาวิทยาลัยบูรพา
การอบรมครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อให้ผู้บริหารระดับกลางที่ปฏิบัติงานในห้องสมุดสถาบันอุดมศึกษา มีวิสัยทัศน์ที่กว้างไกลในการบริหารงานห้องสมุด มีความรู้ความสามารถในการวิเคราะห์ สังเคราะห์ปัญหาต่างๆ และประยุกต์ความรู้ ประสบการณ์ มาใช้ในการวางแผนและตัดสินใจ เพื่อการบริหารงานอย่างเป็นระบบ มีเหตุและผล มีทักษะที่ดีในการบริหาร สามารถระดมทรัพยากรและประสานความร่วมมือเพื่อการบริการห้องสมุดที่เป็นเลิศ ตลอดจนเพื่อเสริมสร้างความเข้มแข็งให้แก่เครือข่ายห้องสมุดสถาบันอุดมศึกษา อีกทั้งเป็นการเตรียมบุคลากรของข่ายงานห้องสมุดมหาวิทยาลัยภูมิภาค (PULINET) อีกด้วย ปัจจุบันเครือข่ายงานห้องสมุดมหาวิทยาลัยส่วนภูมิภาคมีสมาชิกในเครือข่ายกว่า ๔๐ มหาวิทยาลัย มีรองศาสตราจารย์ศรีวรรณ ยอดนิล ผู้อำนวยการสำนักหอสมุด มหาวิทยาลัยบูรพาเป็นประธานเครือข่าย และมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยได้เข้าร่วมกิจกรรมของ PULINET มาโดยตลอด
ความเป็นมาของ PULINET หรือ ข่ายงานห้องสมุดมหาวิทยาลัยส่วนภูมิภาค (Provincial University Library Network = PULINET) ได้ก่อตั้งขึ้นในเดือนมีนาคม ๒๕๒๙ ในระยะเริ่มแรกใช้ชื่อ "โครงการจัดตั้งข่ายงานห้องสมุดมหาวิทยาลัยส่วนภูมิภาค" จนกระทั่งปี ๒๕๓๖ เปลี่ยนชื่อเป็น "ข่ายงานห้องสมุดมหาวิทยาลัยส่วนภูมิภาค" เกิดจากมติที่ประชุมอธิการบดีมหาวิทยาลัยส่วนภูมิภาค ครั้งที่ ๒/๒๕๒๘ วันที่ ๒๕ ตุลาคม ๒๕๒๘ ในวาระ "โครงการความร่วมมือทางวิชาการของมหาวิทยาลัยส่วนภูมิภาค" โดยที่ประชุมได้มอบหมายให้ห้องสมุดมหาวิทยาลัยส่วนภูมิภาค พิจารณาคิดรูปแบบโครงการความร่วมมือที่เหมาะสม ในการแลกเปลี่ยนข้อมูลกันได้อย่างรวดเร็ว คล่องตัว และประหยัดงบประมาณ ในการดำเนินงานของข่ายงานนี้ สำนักหอสมุด มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ได้เป็นผู้ริเริ่ม และเป็นผู้นำในการจัดตั้งข่ายงาน
ศ.นพ.สมพล พงศ์ไทย กล่าวว่า "ห้องสมุดเป็นเครื่องมือตัวชี้วัดมหาวิทยาลัย การสร้างเครือข่ายจะช่วยลดความซ้ำซ้อนในการทำงานห้องสมุดสถาบันต่างๆ เป็นการพัฒนาคุณภาพห้องสมุดอีกทางหนึ่งด้วย"
ในวันเดียวกัน (๒๒ ส.ค. ๕๔) คณะผู้อำนวยการส่วนหอ สมุดกลาง ได้เดินทางไปเยี่ยมชมห้องสมุดคณะสังคมศาสตร์ หน่วยวิทยบริการ จังหวัดชลบุรี วัดใหญ่อินทราราม (พระอารามหลวง) จังหวัดชลบุรี โดยคณะผู้อำนวยการส่วนหอสมุดกลางได้หารือนโยบาย ทิศทาง แลกเปลี่ยนประสบการณ์การดำเนินงานห้องสมุดมหาจุฬาฯ ร่วมกับผู้บริหารหน่วยวิทยบริการประกอบด้วยพระเดชพระคุณพระราชสิทธิ์วิมล รองเจ้าคณะจังหวัดชลบุรี, พระมหาบุญเลิศ อินฺทปญฺโญ,ผศ.รักษาการรองคณบดีฝ่ายวิชาการคณะสังคมศาสตร์, อาจารย์ ดร.ยุทธนา ปราณีต อาจารย์ประจำภาควิชารัฐศาสตร์ ผู้อำนวยการหน่วยวิทยบริการคณะสังคมศาสตร์ จังหวัดชลบุรี และคณาจารย์ เจ้าหน้าที่หน่วยวิทยบริการอีกด้วย
ติดต่อสอบถามการเรียนการสอนหน่วยวิทยบริการคณะสังคมศาสตร์ วัดใหญ่อินทาราม ตำบลบางปลาสร้อย อำเภอเมือง จังหวัดชลบุรี ๒๐๐๐๐ โทรศัพท์ : (๐๓๘) ๒๘๕๓๙๗ โทรสาร : (๐๓๘) ๒๙๐๓๓๐
ข่าวโดยพระมหาศรีทนต์ สมจาโร ผู้อำนวยการส่วนหอสมุดกลาง |