อยุธยาอ่วม : มหาจุฬาฯ อยุธยา ตั้งศูนย์พักพิงผู้ประสพอุทกภัย
11 ต.ค. 54 | ข่าวมหาวิทยาลัย
166
|
ข่าวมหาวิทยาลัย |
|
อยุธยาอ่วม : มหาจุฬาฯ อยุธยา ตั้งศูนย์พักพิงผู้ประสพอุทกภัย |
วันที่ ๑๑/๑๐/๒๐๑๑ |
เข้าชม : ๑๐๓๐๙ ครั้ง |
สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ทรงมีทรงมีพระมหากรุณาธิคุณช่วยเหลือเรื่องที่พักพิงแก่ผู้ประสบอุทกภัย ตั้งมหาจุฬาฯ (มจร) วังน้อย จังหวัดพระนครศรีอยุธยา เป็นศูนย์พักพิงผู้ประสบอุทกภัย ตั้งแต่วันที่ ๙ ตุลาคม ๒๕๕๔ ที่ผ่านมา มีผู้ประสบอุทกภัยมาพักแล้วจำนวนกว่า ๖๐๐ คน โดยพักที่อาคารหอฉัน อาคารเรียน เป็นที่พักพิงชั่วคราว เป็นอาคารที่สามารถรองรับผู้ประสบภัยกว่า ๑,๐๐๐ คน มีหน่วยแพทย์จากโรงพยาบาลรามาธิบดี โรงพยาบาลวชิรภูเก็ต โรงพยาบาลอำเภอวังน้อย คณาจารย์ภาควิชาจิตวิทยา คณะมนุษยศาสตร์ ของมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย เจ้าหน้าที่ฝ่ายธรรมวิจัย, ฝ่ายฝึกอบรม, เจ้าหน้าที่กองกลาง และอาสาสมัคร อำนวยความสะดวกตลอด ๒๔ ชั่วโมง โดยมีคณะครูโรงเรียนจิตลดาจัดทำทะเบียนรายชื่อเพื่อเป็นฐานข้อมูลต่อไป
พระธรรมโกศาจารย์ ศ.ดร. อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ได้สั่งการให้ช่วยเหลือผู้ประสบภัยอย่างเต็มที่
สถานการณ์น้ำท่วมในจังหวัดพระนครศรีอยุธยาถึงจุดวิกฤต น้ำขยายวงกว้างสร้างความเสียหายไปทั้ง ๑๖ อำเภอ โดยน้ำหลากจากแม่น้ำเจ้าพระยา แม่น้ำน้อย แม่น้ำลพบุรี และแม่น้ำป่าสัก รวมถึงน้ำหลากตามทุ่งจากจังหวัดลพบุรี ไหลผ่านอำเภอบ้านแพรกสร้างความเสียหายอย่างรุนแรงแบบต่อเนื่องและเข้า ท่วมในชุมชนสูงกว่า ๒-๓ เมตร ในทุ่งจะท่วมประมาณ ๓-๔ เมตร ถนนสายสำคัญหลายสายถูกกระแสน้ำบ่าข้ามจนรถยนต์ไม่สามารถเดินทางผ่านไปได้ เช่น ถนนสายอยุธยา-บางปะอินสายใน ถนนสายนครหลวง-ท่าเรือ ถนนสายบางพระครู-ท่าเรือ ถนนอยุธยา-มหาราช ถนนสายมหาราช-บ้านแพรก ถนนสายบ้านแพรก-ลพบุรี ถนนบางบาล-ผักไห่ ถนนสายผักไห่-เสนา
เมื่อวันที่ ๖ ตุลาคม เวลา ๐๙.๐๐ น. เจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ ประธานคณะผู้ปฏิบัติหน้าที่สมเด็จพระสังฆราช มีพระบัญชาให้พระธรรมโกศาจารย์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย เจ้าคณะภาค ๒, พระธรรมสิทธินายก เจ้าคณะภาค ๑๐ เป็นประธานในการปล่อยขบวนรถของศูนย์ช่วยเหลือวัดและผู้ประสบภัยน้ำท่วมของคณะสงฆ์ ซึ่งมีศูนย์ช่วยเหลืออยู่ที่ศาลาเฉลิมพระเกียรติฯ วัดสระเกศ ถนนจักรพรรดิพงษ์ แขวงบ้านบาตร เขตป้อมปราบศัตรูพ่าย กรุงเทพมหานคร
และในวันเดียวกัน (เมื่อวันที่ ๖ ตุลาคม ๒๕๕๔) พระธรรมโกศาจารย์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย เจ้าคณะภาค ๒ เจ้าอาวาสวัดประยูรวงศาวาส และคณะนำข้าวสาร อาหารแห้ง ในจังหวัดพระนครศรีอยุธยา รวมทั้งส่งคณาจารย์เข้าไปช่วยเหลืออย่างต่อเนื่อง รวมทั้งได้เปิดศูนย์พักพิงผู้ประสบอุทกภัยในครั้งนี้ด้วย
ขณะเดียวกันทางมหาวิทยาลัยมหาจุฬา เปิดรับบริจาคช่วยเหลือผู้ประสบภัยน้ำท่วม สอบถามรายละเอียดที่ฝ่ายธรรมวิจัย มหาวิทยาลัยมหาจุฬาฯ ที่ โทร. 02-226-6027, 0-2222-2835 ต่อ 8129 ตลอดเวลา 24 ชั่วโมง
ข่าวโดย พระมหาศรีทนต์ สมจาโร ผู้อำนวยการส่วนหอสมุดกลาง |
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ |
|