ข่าวมหาวิทยาลัย |
ประมวลภาพ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จเยี่ยมผู้ประสบภัยน้ำท่วม ณ มจร | ||
วันที่ ๑๕/๑๐/๒๐๑๑ | เข้าชม : ๖๕๖๗ ครั้ง | |
เมื่อวันที่ 11 ตุลาคม 2554 เวลา 17.00 น. สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปยังมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย อำเภอวังน้อย จังหวัดพระนครศรีอยุธยา สถานที่ตั้งศูนย์ช่วยเหลือฟื้นฟูผู้ประสบภัยน้ำท่วมของมูลนิธิชัยพัฒนา ซึ่งมีพระราชดำริให้มูลนิธิชัยพัฒนาจัดตั้งขึ้น เพื่อรองรับผู้ประสบภัยที่อพยพออกจากบ้านเรือนที่ถูกน้ำท่วม และเป็นสถานที่รับบริจาคของใช้ที่จำเป็นเพื่อช่วยเหลือผู้ประสบภัย โอกาสนี้ ทอดพระเนตรครัวของบริษัทการบินไทย จำกัด มหาชน ซึ่งมาประกอบอาหารแจกจ่ายผู้ประสบภัย วันละ 1,000 กล่อง จนกว่าน้ำจะลด และทรงชิมผัดกระเพราไก่สับ ซึ่งเป็นอาหารเลี้ยงดูผู้อพยพในวันนี้ จากนั้น ทรงเยี่ยมผู้ประสบภัยที่พักอยู่บนชั้น 3 มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณ์ราชวิทยาลัย ปัจจุบันมีพระสงฆ์และสามเณรจำพรรษา 101 รูป และมีพระสงฆ์สามเณรที่มาศึกษาพระธรรมวินัยอีก 1,800 รูป ขณะนี้ได้รับผู้ประสบภัยเข้าพักพิง ประมาณ 500 คน ซึ่งมีทั้งเด็ก คนชรา สตรีมีครรภ์ ผู้ป่วย ผู้พิการ ส่วนใหญ่อพยพมาจากนิคมอุตสาหกรรมโรจนะ และอำเภอวังน้อย ได้มีพระราชดำรัสถามพุทธอาสาสมัครที่มาช่วยดูแลผู้อพยพด้วยทรงห่วงใย สร้างความซาบซึ้งและปลื้มปิติแก่อาสาสมัครทุกคนอย่างยิ่งส่วนผู้พิการซึ่งป่วยเป็นโรคกล้ามเนื้อลีบกรรมพันธุ์ทั้งครอบครัว มีพระราชกระแสให้แพทย์โรงพยาบาลรามาธิบดีนำตัวไปรักษา และมีรับสั่งถึงนมผงสำหรับเด็กทารกที่พระราชทานให้ว่าอาจจะไม่ใช่นมชนิดเดียวกับที่เด็กรับประทานอยู่ ซึ่งอาจทำให้ท้องเสียได้ แต่ให้เก็บไว้สำหรับเด็กที่รับประทานได้ ส่วนสตรีใกล้คลอด หากเจ็บท้องให้รีบแจ้งเจ้าหน้าที่ นอกจากนี้ยังมีครอบครัวที่อพยพมาจากอำเภอบางปะอิน มาเฝ้าทูลละอองพระบาท พร้อมกับร้องไห้ ทรงซักถามด้วยความเป็นห่วง เมื่อทรงทราบว่ายังเรียนหนังสืออยู่ที่มหาวิทยาลัยรามคำแหง ได้รับสั่งว่า เมื่อน้ำลดแล้วให้รีบกลับไปเรียนหนังสือต่อ |
แหล่งข่าว : กองวิเทศสัมพันธ์ | ||