บ่ายวันนี้ (18 ธ.ค.54) มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ประกอบพิธีเปิดโครงการปฏิบัติวิปัสสนากัมมัฏฐานเฉลิมพระเกียรติ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลอดุลยเดช เจริญพระชนมพรรษา 84 พรรษา ณ อาคารหอประชุม มวก.48 พรรษา มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย อยุธยา โดยมี พระธรรมโกศาจารย์ (ประยูร ธมฺมจิตฺโต) อธิการบดี มจร. เป็นประธานในพิธี ให้โอวาทและกล่าวเปิดโครงการฯ ซึ่งผู้เข้าร่วมในพิธีประกอบด้วย พระวิปัสสนาจารย์ ผู้บริหาร คณาจารย์ เจ้าหน้าที่ นิสิตคณะพุทธศาสตร์ คณะครุศาสตร์ คณะมนุษยศาสตร์ คณะสังคมศาสตร์ และนิสิตคณะพุทธศาสตร์ ห้องเรียนวัดโสธรวราราม จังหวัดฉะเชิงเทรา ทั้งสิ้นจำนวน 2,085 รูป/คน
โครงการปฏิบัติวิปัสสนากัมมัฏฐานเฉลิมพระเกียรติ ครั้งนี้จัดขึ้นระหว่างวันที่ 18-28 ธันวาคม 2554 เป็นการปฏิบัติธรรมประจำปีของนิสิตมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ซึ่งในแต่ละปีแต่ละคณะจะแยกสถานที่จัดปฏิบัติธรรม สำหรับปีนี้จัดรวมทุกคณะที่มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย อยุธยา