![]() |
คณะพุทธศาสตร์ประชุมเตรียมการเพื่อรองรับประกันคุณภาพการศึกษา ประจำปี2555 | ||
วันที่ ๒๐/๐๓/๒๐๑๒ | เข้าชม : ๒๙๔๒ ครั้ง | |
เมื่อวันที่ ๑๙ มีนาคม ๒๕๕๕ เวลา ๑๓.๐๐ น. ณ ห้องประชุมคณะพุทธศาสตร์ พระเดชพระคุณ พระราชวรมุนี,ดร. (พล อาภากโร) คณบดีคณะพุทธศาสตร์ ได้เป็นประธานประชุมคณะกรรมการและคณะทำงานประกันคุณภาพการศึกษาของคณะ ได้มอบนโยบายในเรื่องนี้ว่า "ตามที่มหาวิทยาลัยได้แจ้งกำหนดปฏิทินการตรวจและประเมินคุณภาพการศึกษาในระดับภาควิชาและคณะ พร้อมทั้งได้แจ้งเกณฑ์การตรวจประเมินการจัดการศึกษานอกสถานที่ตั้งห้องเรียนและหน่วยวิทยบริการในกำกับของคณะ เป็นความห่วงใยของมหาวิทยาลัยและคณะพุทธศาสตร์ จึงจัดให้มีการประชุมเพื่อทำความเข้าใจร่วมกันและเป็นการเตรียมความพร้อมสำหรับการตรวจและประเมินคุณภาพการศึกษาภาพรวมของคณะ.....จึงขอให้ห้องเรียนและหน่วยวิทยบริการ ตลอดจนคณะกรรมการและคณะทำงาน ศึกษาคู่มือและร่วมกันศึกษาแนวทางที่ดีในการเตรียมความพร้อมสำหรับการตรวจและประเมินคุณภาพการศึกษาในปีนี้ โดยศึกษาจากบทเรียนในอดีต....การดำเนินงานต่างๆ ให้เป็นไปตามเกณฑ์ที่กำหนดไว้ เพื่อเป็นกรอบสำคัญในการทำงาน จะได้ไม่หลงทางและเป็นกรอบทิศทางในการทำงาน" ภายหลังจากเปิดประชุมแล้วได้มอบหมายให้เลขานุการสำนักงานคณบดีฯ ดำเนินการประชุมตามวาระการประชุม ซึ่งที่ประชุมได้ร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้เพื่อหาแนวทางร่วมกันจนมีประเด็นสำคัญเป็นที่ยุติและมีแนวปฏิบัติร่วมกัน ทั้งนี้ส่วนหนึ่งได้รับความมือจาก พระมหาสุทัศน์ ติสฺสรวาที ผู้อำนวยการกองวิชาการ และผู้บริหารของคณะพุทธศาสตร์ เช่น พระมหานพดล ปุญฺญสุวฑฺฒโก ผศ.เฉลียว รอดเขียว พระมหาสุรศักดิ์ ปจฺจนฺตเสโน ดร.แสวง นิลนามะ อ.ธีร์ พุ่มทับทิม อ.คำพันธ์ วงศ์เสน่ห์ และคณะกรรมการตรวจและประเมินคุณภาพการศึกษาของคณะ ได้มาช่วยตอบคำถามข้อสงสัยต่างๆ ในหลายคำถามจากห้องเรียน หน่วยวิทยบริการ และคณะกรรมการ ทำให้ที่ประชุมมีความชัดเจนและมีแนวทางการดำเนินงานที่ดีเป็นระบบ
สรุปประเด็นสำคัญจากการประชุมเป็นแนวทางการปฏิบัติงานร่วมกันดังนี้ ๑. ห้องเรียนและหน่วยวิทยบริการได้แนวทางในการเตรียมความพร้อมสำหรับการตรวจและประเมินประกันคุณภาพการศึกษาสำหรับส่วนงานที่จัดการศึกษานอกสถานที่ตั้ง ๒. คณะพุทธศาสตร์ ได้แนวทางการทำงานร่วมกันกับห้องเรียน หน่วยวิทยบริการในกำกับ ดูแลของคณะ อย่างเป็นรูปธรรมมีความชัดเจนถึงกำหนดปฏิทินการดำเนินงาน ผู้รับผิดชอบ และการติดตามผลการดำเนินงาน ในการประชุมครั้งนี้ มีผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ผู้บริหาร คณาจารย์ และเจ้าหน้าที่ของคณะ และตัวแทนจากห้องเรียน ๔ ห้องเรียน ๑ หน่วยวิทยบริการ ประกอบ : ห้องเรียนวัดไพรสณฑ์ศักดาราม จังหวัดเพชรบูรณ์ ห้องเรียนวัดพิกุลทอง จังหวัดสิงห์บุรี ห้องเรียนวัดโสธรวราราม จังหวัดฉะเชิงเทรา ห้องเรียนวัดไชยชุมพลชนะสงคราม และหน่วยวิทยบริการวัดหงษ์ประดิษฐาราม จังหวัดสงขลา ได้ร่วมประชุมและแลกเปลี่ยนประเด็นการตรวจและประเมินคุณภาพการศึกษา จำนวน ๒๕ รูป/คน ปิดการประชุมเวลา ๑๖.๔๕ น. ภาพโดย นางสาวปวีณา สิงห์คำคา พระมหาประยูร โชติวโร รายงาน |
แหล่งข่าว : คณะพุทธศาสตร์ | ||
![]() ![]() |