ข่าวมหาวิทยาลัย |
เจ้าคณะจังหวัดจันทบุรี ประธานบริหารหน่วยวิทยบริการฯจันทบุรี มรณภาพ | ||
วันที่ ๓๐/๐๓/๒๐๑๒ | เข้าชม : ๓๖๐๙ ครั้ง | |
พระเทพจันทมุนี,ดร.กิตติมศํกดิ์ เจ้าคณะจังหวัดจันทบุรี ประธานบริหารหน่วยวิทยบริการคณะสังคมศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ได้ละสังขาร เมื่อเวลา ๑๙.๐๙ น. วันที่ ๒๙ มีนาคม ๒๕๕๕ ได้นำความเสียใจ สังเวชใจในสัจจธรรมแก่บรรดาศิษยานุศิษย์ทั้งหลายเป็นอย่างยิ่ง นำสังขารออกจากโรงพยาบาลจุฬา วันที่ ๓๑ มีนาคม ๒๕๕๕ ถึงวัดใหม่เวลาประมาณ ๑๑.๐๐ น. รับพระราชทาน้ำหลวงอาบศพ เวลาประมาณ ๑๖.๐๐ น. จึงอาราธนา/เรียนเชิญพระสังฆาธิการและพุทธศาสนิกชนทุกท่านร่วมสรงนำศพพร้อมกัน พระเดชพระคุณ พระเทพจันทมุนี,ดร.กิตติมศักดิ์ ได้เป็นผู้บุกเบิกการเปิดการศึกษาหลักสูตรประกาศนียบัตรการบริหารกิจการคณะสงฆ์จังหวัดจันทบุรี และระดับอุดมศึกษา สาขาวิชาการจัดการเิชิงพุทธ ตั้งแต่ปีการศึกษา ๒๕๕๑ เป็นต้นมา
คณะสงฆ์จังหวัดจันทบุรี จะไม่ได้เห็นการทำงานอย่างทุมเทของพระเดชพระคุณท่านอีกแล้ว ตลอดชีวิตของท่านทุมเทให้แก่ชาวจันทบุรี ถึงจะเป็นคนจังหวัดตราด แต่ก็รักจังหวัดจันทบุรี ทำทุกอย่างเพื่อคณะสงฆ์ เพื่อชาวจันทบุรี
งานทุกอย่างพระเดชพระคุณ พระเทพจันทมุนี,ดร.กิตติมศักดิ์ ได้บุกเบิกทำทุกอย่าง อย่างตั้งใจ งานครั้งหลังสุดของท่ีาน คือ การสร้างอาคารเรียนวิทยาลัยสงฆ์ และการเปิดหน่วยวิทยบริการฯ จังหวัดจันทบุรี นับว่าเป็นผู้สร้างประวัติศาสตร์ให้เมืองจันทบุรี เป็นบุญต้นแบบ |
แหล่งข่าว : หน่วยวิทยบริการคณะสังคมศาสตร์ วัดไผ่ล้อม (พระอารามหลวง) จังหวัดจันทบุรี | ||