![]() |
มจร ถวายปริญญาเอกหลวงพ่อวิริยังค์ | ||
วันที่ ๑๐/๐๖/๒๐๑๒ | เข้าชม : ๑๑๑๗๔ ครั้ง | |
จากนั้น พระธรรมสุธี นายกสภามหาวิทยาลัย อธิบดีสงฆ์วัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฎิ์ กรุงเทพมหานคร ถวายปริญญาบัตร
พระศรีคัมภีรญาณ รองอธิการบดีฝ่ายวิชา ปฏิบัติหน้าที่แทนอธิการบดี ถวายประกาศเกียรติคุณ พระครูโสภณพุทธศาสตร์ ผู้ช่วยอธิการบดีฝ่ายพิธีการและงานวิทยาเขต รักษาการผู้อำนวยการกองแผนงาน ถวายพัดปริญญา พระมหากมล ถาวโร,ดร. รองผู้อำนวยการสำนักหอสมุดและเทคโนโนยีสารสนเทศ ถวายผ้าไตรจีวร พระมหาไพรัชน์ ธมฺมทีโป ผู้อำนวยการสำนักงานอธิการบดี ถวายหนังสือที่ระลึก อาจารย์สนิท ไชยวงศ์คต ที่ปรึกษาอธิการบดีด้านการบริหาร ถวายครุยปริญญา นางประไพ สายหยุด ถวายแจกัดดอกไม้
จากนั้น พระเดชพระคุณพระธรรมมงคลญาณ ได้เมตตากล่าวสัมโมทนียกถา ขอบคุณมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย คณะผู้บริหารทุกท่าน ที่ได้มาถวายปริญญากิตติมศักดิ์ในครั้งนี้ และได้ให้คติธรรมแก่คณะผู้เข้าร่วมพิธี โดยมีใจความสำคัญ คือ ให้ช่วยกันรักษาพระพุทธศาสนาด้วยการยึดถือ "ธรรมนูญ" ที่พระพุทธเจ้าทรงประกาศไว้เมื่อวันเพ็ญ เดือน ๓ (วันมาฆบูชา) นั่นคือ ๑) สพฺพปาปสฺส อกรณํ การทำความชั่ว ไม่คดโกง ไม่คอรัปชั่น ๒) กุสลสฺสูปสมฺปทา ให้ทำความดี ช่วยเหลือเกื้อกูลกัน และ ๓) สจิตฺตปริโยทปนํ ให้ทำสมาธิ เพราะจิตที่สมาธิเป็นจิตที่มีกำลัง สามารถที่จะขจัดสิ่งที่ไม่ดีออกไปจนทำให้เป็นจิตที่บริสุทธิ์ได้ พระธรรมมงคลญาณ (หลวงพ่อวิริยังค์ สิรินฺธโร) เจ้าอาวาสวัดธรรมมงคล เกิดเมื่อวันที่ ๗ มกราคม พ.ศ. ๒๔๖๓ บิดาคือ ท่านขุนเพ็ญภาษชนารมย์ เป็นนายสถานีรถไฟปากเพรียว มารดา คือ นางมั่น บุญฑีย์กุล เป็นลูกคนที่ ๕ ในจำนวนพี่น้อง ๗ คน บรรพชาเป็นสามเณรเมื่อวันที่ ๒๒ ตุลาคม ๒๔๗๘ อายุ ๑๖ ปี ที่วัดสุทธจินดา จังหวัดนครราชสีมา โดยมี พระธรรมฐิติญาณ เป็นพระอุปัชฌาย์ อุปสมบทอายุ ๒๑ ปี เมื่อวันที่ ๒๐ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๘๔ ณ วัดทรายงาม บ้านหนองบัว อ.เมือง จ.จันทบุรี โดยมีพระปัญญาพิศาลเถระ (หนู) เจ้าอาวาสวัดปทุมวนาราม กรุงเทพฯ เป็นพระอุปัชฌาย์ พระอาจารย์กงมาจิรปุญโญเป็นพระกรรมวาจาจารย์ พระมหาทองสุข สุจิตโต เป็นพระอนุสาวนาจารย์ สมรรถชัย มั่งคำมี ถ่ายภาพ พระมหาเด่นพงษ์ พุทฺธรกฺขิโต ข่าว
|
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |