![]() |
อธิการบดี มจร ย้ำพระธรรมทูตคือผู้นำสันติภาพสู่ชาวโลก | ||
วันที่ ๑๙/๐๖/๒๐๑๒ | เข้าชม : ๙๓๒๐ ครั้ง | |
ทั้งนี้ พระธรรมโกศาจารย์ ได้เน้นย้ำถึงบทบาทของพระธรรมทูตให้นำหลักความจริงทางพระพุทธศาสนามาเผยแผ่ยังต่างแดนและให้ปฏิบัติหน้าที่ด้วยความเสียสละโดยไม่หวังผลตอบแทนใดๆ “พระเถระที่ปฏิบัติงานในฐานะพระธรรมทูตในอดีตท่านฝ่าฟันปัญหาอุปสรรคต่างๆ นานาเพื่อวางรากฐานพระพุทธศาสนาในต่างแดนและสมามารถสร้างรากฐานที่มั่นคงให้พระธรรมในปัจจุบันได้ปฏิบัติหน้าที่สืบต่อได้อย่างราบรื่น ดังนั้น พระธรรมทูตที่ปฏิบัติศาสนิกิจในปัจจุบันต้องตระหนักถึงผู้ที่สร้างฐานไว้ให้และที่สำคัญพระธรรมทูตคือทูตแห่งสันติภาพนำความสุขความสงบสู่สังคมโลกอย่างแท้จริง เพราะสังคมโลกกำลังเรียกร้องหาสันติภาพ ก็มีเพียงพระพุทธศาสนาเท่านั้นคือศาสนาแห่งสันติภาพ ดังมีพระพุทธพจน์ยืนยันว่า นตฺถิ สนฺติ ปรํ สุขํ สุขอื่นยิ่งกว่าความสงบไม่มี พระธรรมทูตต้องนำสันติภาพสู่มวลมนุษยชาติดังพระประสงค์ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าและที่สำคัญ ในปีนี้ เป็นปีพุทธชยันตี 2600 ปีแห่งการตรัสรู้ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าจึงต้องปฏิบัติหน้าที่อย่างทุ่มเท”
ในการประชุมสมัชชาสงฆ์ไทยในสหรัฐอเมริกาสมัยสามัญครั้งที่ 36/2555 นี้ ฯพณฯ นางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ได้มีสารมอบในที่ประชุมความตอนหนึ่งว่า “วัดไทยในต่างประเทศมีความสำคัญต่อวิถีชีวิตของคนไทยในต่างแดนอย่างยิ่ง เนื่องจากเป็นศูนย์กลางในการเผยผ่พระพุทธศาสนา ทั้งเป็นศูนย์รวมจิตใจและเป็นสถานที่ในการจัดงานสำคัญด้านศาสนา การศึกษาตลอดจนกิจกรรมประเพณีวัฒนธรรมอันดีงามของไทย โดยมีพระธรรมทูตทำหน้าที่เผยแผ่พระพุทธศาสนาด้วยความวิริยะอุตสาหะ เสียสละอดทน ทำให้พระธรรมคำสอนของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าแผ่ขยายออกไปอย่างกว้างขวาง” ซึ่งในการประชุมสมัชชาสงฆ์ไทยในสหรัฐอเมริกาครั้งนี้ ได้มีการเลือกตั้งคณะกรรมการบริหารชุดใหม่ด้วย ซึ่งผลเป็นดังนี้ -พระสุนทรพุทธิวิเทศ วัดสุทธาวาส เป็นประธานกรรมการ -พระราชธรรมวิเทศ วัดไทยสอสแองเจลิส เป็นรองประธาน รูปที่ 1 -พระสิริธรรมวิเทศ วัดพุทธรังสี เป็นรองประธานรูปที่ 2 -พระวิเทศธรรมกวี วัดพุทธานุสรณ์ เป็นรองประธานรูปที่ 3 -พระมหาถนัด อตฺถจารี วัดไทยกรุงวอชิงตันดีซี เป็นเลขาธิการ -พระครูสิริวิเทศธรรมคุณ วัดสุทธาวาส เป็นรองเลขาธิการ รูปที่ 1 -พระวิเทศวิสุทธิคุณ วัดกปากน้ำอเมริกา เป็นรองเลขาธิการรูปที่ 2 -พระครูโสภณศาสนวิเทศ วัดพุทธมงคลนิมิต เป็นรองเลขาธิการรูปที่ 3
วันอาทิตย์ที่ 10 มิถุนายน เป็นงานทำบุญอายุวัฒนมงคล 80 ปี หลวงพ่อใหญ่ ท่านเจ้าคุณพระราชธรรมวิเทศ โดย จะเริ่มตั้งแต่เวลา 09.30 น. เป็นต้นไป ขอเชิญพี่น้องไทยที่เคารพนับถือไปร่วมบุญบำเพ็ญกุศลโดยพร้อมเพรียงกัน
สมหมาย สุภาษิต/ข่าว/ภาพ
|
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |