ข่าวมหาวิทยาลัย |
ครบรอบ ๑ ทศวรรษ มหาจุฬาฯ ศรีสะเกษ | ||
วันที่ ๑๒/๐๗/๒๐๑๒ | เข้าชม : ๗๒๔๙ ครั้ง | |
วานนี้ (๙ ก.ค. ๕๕) เวลา ๑๓.๐๐ น. พระธรรมโกศาจารย์ ศ,ดร. อธิการบดี มจร พร้อมด้วยผู้บริหารระดับสูงของมหาวิทยาลัย เข้าร่วมพิธีฉลองครบรอบ ๑ ทศวรรษ มหาจุฬาฯ ศรีสะเกษ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ห้องเรียนจังหวัดศรีสะเกษ โดยมี พระราชกิตติรังษี เจ้าคณะจังหวัดศรีสะเกษ, พระราชธรรมสารสุธี รองเจ้าคณะจังหวัดศรีสะเกษ และนายประทีป กีรติเรขา ผู้ว่าราชการจังหวัดศรีสะเกษ พร้อมด้วยพุทธศาสนิกชน จำนวนมากกว่า ๑,๐๐๐ รูป/คน ให้การต้อนรับและร่วมพิธี ซึ่งในการจัดงานครั้งนี้ พระธรรมโกศาจารย์ ได้ปาฐกถาพิเศษเรื่อง "ทิศทางการจัดการศึกษาสงฆ์สู่อาเซียน" ทำให้ผู้เข้าร่วมพิธีได้ทราบถึง บทบาทของมหาวิทยาลัยกับการพัฒนาบุคลากรทางพระพุทธศาสนาในสถานการณ์ทางสังคมที่เปลี่ยนแปลง (การเข้าสู่ประชาคมอาเซียนในปี ๒๕๕๘)
เนื่องจากสถานที่วัดสระกำแพงใหญ่มีพื้นที่จำกัดในการพัฒนา เพื่อที่จะยกระดับห้องเรียนให้เป็นศูนย์การทางการศึกษา ซึ่งจะทำให้เกิดประสิทธิภาพในการบริหารจัดการ พระเทพวรมุนี (วิบูลย์ กลฺยาโณ) เจ้าคณะจังหวัดศรีสะเกษ ประธานคณะกรรมการบริหารโครงการฯ จึงได้ปรึกษาหารือกับพระราชธรรมสารสุธี (ธีรังกูร) รองเจ้าคณะจังหวัดศรีสะเกษที่รับผิดชอบงานด้านการศาสนศึกษา และผู้อำนวยการห้องเรียนฯ และร่วมระดมความความคิดของบุคลากรหลาย ๆ ส่วน ในขณะเดียวกัน ได้รับการประสานจากพระครูปริยัติวีราภรณ์ เลขานุการเจ้าคณะจังหวัดอำนาจเจริญ และองค์การบริหารส่วนตำบลน้ำคำ ขณะนั้น เพื่อหาสถานที่จะดำเนินการสร้างศูนย์การศึกษาของคณะสงฆ์จังหวัดศรีสะเกษ ที่สุดได้เห็นพ้องว่า ให้ขอใช้พื้นที่ป่าโนนทรายน้อย บ้านง้อ หมู่ ๒ ตำบลน้ำคำ อำเภอเมืองศรีสะเกษ จำนวน ๒๓๑ ไร่ เป็นสถานที่ในการพัฒนาให้เป็นศูนย์การศึกษาของคณะสงฆ์จังหวัด และเป็นที่ตั้งมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ห้องเรียนจังหวัดศรีสะเกษ โดยผ่านการประชาคมหมู่บ้านและองค์กรส่วนท้องถิ่น ในปี ๒๕๕๐ เป็นต้นมา ได้ใช้เป็นสถานที่ปฏิบัติธรรมของพระนิสิต ต่อมา สภามหาวิทยาลัย ในคราวประชุมสภา ครั้งที่ ๒/๒๕๕๕ ได้มีมติอนุมัติให้ย้ายสถานที่ตั้ง ในปีการศึกษา ๒๕๕๔ ห้องเรียนจังหวัดศรีสะเกษ โดยความอุปถัมภ์ของคณะสงฆ์จังหวัด ได้ดำเนินการก่อสร้างอาคารเรียนลักษณะทรงไทย ชั้นเดียว ขนาดกว้าง ๑๑ เมตร ยาว ๑๓๐ เมตร ๑๑ ห้องเรียน ๔ ห้องปฏิบัติการ แล้วเสร็จสมบูรณ์ สิ้นเงินในการก่อสร้าง ๖,๗๐๐,๐๐๐ บาท และได้รับเมตตาจากเจ้าประคุณสมเด็จพระพุฒาจารย์ ประธานคณะผู้ปฏิบัติหน้าที่สมเด็จพระสังฆราชได้ประทานนามอาคารว่า “อาคารสมเด็จพระพุฒาจารย์" นอกจากนี้คณะสงฆ์จังหวัด ห้องเรียนจังหวัดศรีสะเกษ และส่วนราชการจังหวัด ได้ร่วมกันจัดทำโครงการก่อสร้างอาคารเฉลิมพระเกียรติ ๘๔ พรรษา ซึ่งเป็นอาคาร ๓ ชั้น ขนาดกว้าง ๒๗ เมตร ยาว ๗๒ เมตร งบประมาณในการก่อสร้าง๖๙ ล้านบาท ขอเชิญพุทธศาสนิกชน ติดต่อร่วมทำบุญได้ที่
|
แหล่งข่าว : คณะครุศาสตร์ | ||