เมื่อวันที่ ๒๖-๒๙ ก.ค. ๕๕ ผู้บริหาร คณาจารย์ เจ้าหน้าที่ คณะครุศาสตร์ มจร เดินทางไปศึกษาดูงาน ณ สาธารณรัฐสังคมนิยมเวียดนาม ในโครงการพัฒนาบุคลากร ปี ๒๕๕๕ (องค์ประกอบที่ ๗ สกอ.)โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อศึกษาพัฒนาการด้านสังคม ศาสนา ภาษาและศิลปวัฒนธรรมของประเทศเวียดนาม ซึ่งเป็นประเทศหนึ่งในสมาชิกประชาคมอาเชียนเพื่อการเตรียมตัวในการพัฒนาคณะครุศาสตร์ และบุคลากรคณะครุศาสตร์ ในการเข้าสู่ประชาคมอาเซียนในปี ๒๕๕๘ เพื่อพัฒนาบุคลากรของคณะครุศาสตร์ให้ได้รับความรู้และประสบการณ์ ในการบริหารจัดการความรู้ในองค์กร และกระบวนการเรียนการสอนผ่านกระบวนการสัมมนาและแลกเปลี่ยนเรียนรู้ และเพื่อเพิ่มประสิทธิภาพการบริหารจัดการความรู้ในองค์กรให้ดียิ่งขึ้น