![]() |
สถาบันภาษาจับมือคณะสังคมศาสตร์ร่วมพัฒนาการเขียนบทความนิสิต ป.เอก รปศ. | ||
วันที่ ๒๑/๑๐/๒๐๑๒ | เข้าชม : ๔๔๑๐ ครั้ง | |
ระหว่างวันที่ ๑๗-๑๘ ตุลาคม ๒๕๕๕ สถาบันภาษา มจร และคณะสังคมศาสตร์ โครงการหลักสูตรปริญญาเอก รัฐประศาสนศาสตร์ ภายใต้การสนับสนุนของ ผศ.ดร.สุรพล สุยะพรหม ผู้อำนวยการหลักสูตรฯ ร่วมมือกันจัด “สัมมนาเชิงปฏิบัติการการเขียนบทความทางวิชาการที่ได้มาตรฐาน” ให้แก่กลุ่มนิสิตรัฐประศาสนศาสตร์ ปริญญาเอก จำนวนกว่า ๓๓ รูป/คน ณ สถาบันภาษา อาคารเรียนร่วม วังน้อย จังหวัดพระนครศรีอยุธยา สำหรับวิทยากรที่ร่วมบรรยาย และสัมมนาเชิงปฏิบัติการครั้งนี้ ประกอบด้วยพระศรีคัมภีรญาณ, รศ.ดร. รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการ พระมหาหรรษา ธมฺมหาโส, รศ.ดร. ผู้ช่วยอธิการบดีฝ่ายวิชาการ พระมหาสมบูรณ์ วุฒิกโร, รองคณบดีบัณฑิตวิทยาลัย และ ศ.ดร.จำนงค์ อดิวัฒนสิทธิ์
สำหรับวัตถุประสงค์หลักในการสัมมนาเชิงปฏิบัติการครั้งนี้ ประกอบไปด้วยสองภาค กล่าวคือ ภาควิชาการ ซึ่งเป็นการอธิบายหลักการและเครื่องมือในการเขียนบทความทางวิชาการ ทั้งในแง่ของโครงสร้าง ทั้งบทนำ เนื้อหา และการสรุป การจัดลำดับเนื้อหา เขียนคำเชื่อมประโยค การกระจายคำ และเนื้อหา กระบวนการและขั้นตอนในการเขียน รวมไปถึงการออกแบบการเขียนให้มีประสิทธิภาพ และภาคปฏิบัติ ซึ่งเน้นหนักในการแลกเปลี่ยนเพื่อให้ได้หัวข้อสำคัญในการเขียน รวมไปถึงการกำหนดวัตถุประสงค์ และเนื้อหาในการเขียนได้อย่างเป็นขั้นเป็นตอน และง่ายต่อการเขียนมากยิ่งขึ้น
![]() ภายหลังการอบรมวันนี้ นิสิตจำนวน ๓๓ รูป/คน ได้หัวข้อ และวัตถุประสงค์หลักในการเขียนเรียบร้อยแล้ว หลังจากนั้น นิสิตเหล่านี้ จะนำประเด็นที่ได้รับการเสนอแนะไปเขียนบทความฉบับสมบูรณ์ และส่งกลับมาให้คณะกรรมการได้อ่าน เพื่อให้ข้อเสนอแนะในระหว่างวันที่ ๑๕-๑๖ พฤศจิกายน ๒๕๕๕ และจะนำไปสู่การปรับแก้และตีพิมพ์ฉบับสมบูรณ์ในระหว่างเดือนกุมภาพันธ์ ๒๕๕๖ นิสิตเหล่านี้ สามารถนำส่วนใดส่วนหนึ่งของวิทยานิพนธ์มาปรับเป็นบทความทางวิชาการ เพื่อลงตีพิมพ์เพื่อให้สอดรับการจบหลักสูตรในระดับปริญญาเอกตามเกณฑ์ของ สกอ. ต่อไป
|
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |