![]() |
มจร.พะเยา'ชงสอนภาษาล้านนา | ||
วันที่ ๑๙/๑๐/๒๐๑๒ | เข้าชม : ๓๗๘๕ ครั้ง | |
พระราชปริยัติ รองเจ้าคณะจังหวัดพะเยา ในฐานะ ผอ.สำนักวิชาการ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย วิทยาเขตพะเยา เปิดเผยว่า ตามที่ได้รับทราบเจตนารมณ์ของฝ่ายบริหารองค์การบริหารส่วนจังหวัด (อบจ.) พะเยา โดยนายธวรรธน์วัชร์ พรหมเผ่า รองนายก อบจ. มีความตั้งใจที่จะร่วมอนุรักษ์และสืบสานภาษาล้านนา ทำให้ฝ่ายวิชาการของ มจร.พะเยา เร่งจัดหาข้อมูลมาประกอบการพิจารณาจัดทำโครงการหลักสูตรการเรียนการสอนภาษาล้านนา โดยยึด มจร.พะเยา เป็นศูนย์กลางการจัดทำการเรียนการสอน เนื่องจากมีบุคลากรที่มีความรู้ความสามารถด้านภาษาล้านนา และสถานที่พร้อม ประกอบกับพระอุบาลีคุณูปมาจารย์ ที่ปรึกษาเจ้าคณะภาค 6 มีแนวคิดเรื่องการอนุรักษ์และสืบสานความเป็นล้านนา และยังมีพระราชวิริยาภรณ์ เจ้าคณะจังหวัดพะเยา สนับสนุนเรื่องนี้อย่างเต็มที่ ดังนั้น มจร.พะเยา กำลังเร่งจัดทำโครงการเพื่อนำเสนอต่อฝ่ายบริหารของ อบจ.พะเยา เพื่อให้ความอนุเคราะห์ประสานงานด้านงบประมาณสนับสนุนด้านการอนุรักษ์และสืบสานภาษาล้านนา ตลอดจนการศึกษาวรรณกรรมด้านภาษาของพระสงฆ์อย่างยั่งยืน โดยมี มจร.เป็นศูนย์กลางและขยายไปยังโรงเรียนพระปริยัติธรรมจำนวน 8 แห่ง ของจังหวัดพะเยาต่อไป ที่มา;หนังสือพิมพ์ข่าวสด ฉบับวันที่ 19 ตุลาคม 2555 สมหมาย สุภาษิต |
แหล่งข่าว : ส่วนเทคโนโลยีสารสนเทศ | ||
![]() ![]() |