![]() |
รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศเข้าร่วมพิธีวัดโฝวกองซาน | ||
วันที่ ๑๙/๑๑/๒๐๑๒ | เข้าชม : ๓๖๔๐ ครั้ง | |
เมื่อวันที่ ๑๖ พฤศจิกายน ๒๕๕๕ พระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ มจร ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดอรุณราชวราราม พระอารามหลวง พร้อมด้วยพระครูปลัดเถรานุวัตร ผู้อำนวยการสำนักหอสมุดและเทคโนโลยีสารสนเทศ ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดเอี่ยมวรนุช และคณาจารย์เจ้าหน้าที่ มจร ได้เข้าร่วมพิธีที่จัดขึ้นโดยวัดโฝวกองซาน ณ โรงแรมมณเฑียร ริเวอร์ไซด็ กรุงเทพฯ
ในการนี้ มีหลวงพ่อสมเด็จพระพุทธชินวงศ์ กรรมการคณะผู้ปฏิบัติหน้าที่สมเด็จพระสังฆราช เจ้าคณะใหญ่หนกลาง เจ้าอาวาสวัดพิชยญาติการาม และพระเถรานุเถระเข้าร่วมพิธีด้วย จุดประสงค์หลักของการจัดพิธีนี้ คณาจารย์ชิงหวิน ผู้ก่อตั้งวัดโฝวกองซาน ได้กล่าวว่า เพื่อสืบสานความสัมพันธ์อันดีของพระสงฆ์ทั้งสองประเทศที่มีมากว่า ๕๐ ปี ถึงแม้เราจะต่างกันตรงที่นิกาย แต่ก็มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์เดียวกัน เราควรจะผนึกกำลังเป็นอันเดียวกัน เพื่อสร้างความแข็งแกร่งแก่พระพุทธศาสนาให้ปรากฏไปทั่วโลก
ในนามคณะสงฆ์ไทย หลวงพ่อสมเด็จพระพุทธชินวงศ์ ได้เป็นประธานกล่าวขอบคุณ ท่านคณาจารย์ชิงหวิน และคณะว่า พร้อมที่จะให้ความร่วมมือ โดยเฉพาะการปฏิบัติกรรมฐาน เพื่อประโยชน์สุขแก่มนุษยชาติ |
แหล่งข่าว : กองวิเทศสัมพันธ์ | ||
![]() ![]() |