![]() |
รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ เยือนมหาวิทยาลัยหัวฟ้าน ไต้หวัน | ||
วันที่ ๑๑/๑๒/๒๐๑๒ | เข้าชม : ๒๔๔๑ ครั้ง | |
เมื่อวันที่ ๘ ธันวาคม ๒๕๕๕ พระครูปลัดสุวัฒนวชิรคุณ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย พร้อมคณะ ประกอบด้วย พระมหาสาธิต สาธิโต หัวหน้าฝ่ายวิจัยสถาบันและสารสนเทศ กองแผนงาน สำนักงานอธิการบดี และนางสาวอภิชยา อำนวยวรชัย ล่าม เดินทางไปเยือนมหาวิทยาลัยหัวฟ้าน ไต้หวัน คณะมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยออกเดินทางจากสนามบินสุวรรณภูมิเวลา ๘.๓๐ นาที ถึงสนามบินนานาชาติไต้หวันเถาหยวนเวลาประมาณ ๑๒.๐๐ น. จากนั้นเดินทางไปยังมหาวิทยาลัยหัวฟ้าน (http://eng.hfu.edu.tw/introduction.html) Ven. Hsiu- Tzu ผู้บริหารมหาวิทยาลัยกล่าวต้อนรับคณะเดินทางจากมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ( ม จ ร ) ที่ได้รับเกียรติเป็นสมาชิกสมาคมมหาวิทยาลัยพระพุทธศาสนา ที่ ม จ ร เป็นผู้ก่อตั้งและเป็นสำนักงานเลขาธิการสมาคมฯ ก่อให้เกิดความร่วมมือทางวิชาการด้านพระพุทธศาสนา การจัดประชุมสัมมนาวิชาการนานาชาติ อีกหลายครั้ง และขอบคุณคณะจาก ม จ ร ที่ได้เดินทางมาเยี่ยม รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ ได้กล่าวขอบคุณท่านธรรมาจารย์ Hsiu- Tzu และกล่าวถึงปฏิสัมพันธ์ระหว่างสองสถาบัน ทั้งการประชุม สัมมนาทางวิชาการ การนำคณะเดินทางมาเยือนกันและกัน ซึ่งก่อนหน้านี้ได้เคยนำคณะนิสิต จาก ม จ ร เดินทางมาเยี่ยม ได้พบเห็นกิจกรรมการเผยแผ่พระพุทธศาสนา การสอนวิปัสสนากรรมฐานของสถาบันแห่งนี้ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ กล่าวต่อว่า เมื่อปีที่แล้ว ม จ ร ประสบอุทกภัย ก็ได้รับการอุปถัมภ์ช่วยเหลือจากสถาบันแห่งนี้ การมาคราวนี้ ก็เพืื่อเรียนรู้และศึกษากิจกรรมของมหาวิทยาลัย เพื่อนำไปจัดทำเป็นข้อมูลความรู้เกียวกับสถาบัน การจัดการศึกษาพระพุทธศาสนาในไต้หวัน เพื่อเป็นแหล่งเรียนรู้สำหรับนิสิตใน ม จ ร ได้ศึกษาเรียนรู้ต่อไป จากนั้นได้แลกเปลี่ยนข้อมูลซักถามกัน ในการนี้ได้มีคณะนักศึกษาระดับบัณฑิตศึกษาจากภาควิชาภาษาบาลี จำนวนประมาณ ๒๐ คนเข้าร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้กันด้วย Ven. Hsiu- Tzu เล่าให้ฟังว่า สถานที่แห่งใหม่นี้ก่อตั้งมาได้ ๒๒ ปีแล้ว เดิมตั้งอยูที่วัดย่งหมิงซื่อ แต่เนื่องจากการชำรุดทรุดโทรม จึงได้ย้ายมายังสถานที่แห่งใหม่ในปัจจุบัน เริ่มแรก Ven. Hui Wan ซึ่งเป็นผู้ก่อตั้งมหาวิทยาลัยหัวฟ้าน และท่าน Haiu-Tzu ร่วมกันปฏิบัติที่สถาบันแห่งนี้ คือ ปัจจุบันมหาวิทยาลัยมีนักศึกษาประมาณ ๕,๐๐๐ คน
|
แหล่งข่าว : กองแผนงาน | ||
![]() ![]() |